Tìm hiểu về giá trị và giá trị sử dụng thông qua một số phân tích ưu nhược của Dự thầu GXD và Dự toá

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Khi còn học môn Kinh tế xây dựng ở trường ĐH Xây dựng, tôi được các thầy dạy về giá trị và giá trị sử dụng. Nhưng khi đó hiểu rất lơ mơ, thậm chí chỉ nhớ vì cụm từ đó lặp lại 2 lần chữ giá trị. Sau này khi đi làm, ra ngoài đời có một vài chiêm nghiệm, nhưng vẫn sợ mình hiểu chưa đúng, tôi đem trao đổi ở đây có gì các bạn chia sẻ cùng tôi nhé:

Ví dụ 1: Nếu ở Hà Nội, tp HCM sẽ có lúc bạn đi qua những con ngõ (hẻm) rất nhỏ, nhiều ngôi nhà xây chìa ra làm hẹp và ngoằn nghèo lối đi chung. Chủ nhà cố tình xây rộng ra cho hết đất hoặc lấn ra ngõ đi chung 1 tý. Điều này làm cho giá trị sử dụng (về diện tích sử dụng trong nhà) lớn hơn một chút. Nhưng làm cho giá (giá trị) ngôi nhà, kéo theo cả khu nhà trong ngõ đó giảm đi (và sẽ ảnh hưởng rộng ra vùng lớn hơn). Ngõ nhỏ, khúc khuỷu sẽ làm các nhà phía trong giá không cao được, họ không bán được giá cao (thậm chí bán rẻ) sẽ kéo giá cả khu xuống.
Một điều rất buồn cười là cố cho trong nhà rộng ra một chút, nhưng những diện tích đó thừa có khi chả bao giờ dùng đến (giá trị sử dụng không cao). Trong khi nếu xây thụt vào một chút (giá trị sử dụng giảm không đáng kể), ngõ rộng ra, đi lại thuận tiện hơn sẽ làm cho ngôi nhà, thậm chỉ cả khu trong ngõ đó có giá trị cao hơn nhiều.

Ví dụ 2: Nếu bạn xây nhà bây giờ thì đừng xây cao quá. Đơn giản là Điều hòa làm lạnh thể tích không khí ít hơn sẽ khiến bạn phải trả ít tiền điện hơn. Tức là căn nhà của bạn có Giá trị sử dụng cao hơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vậy phần mềm Dự thầu GXD đem lại giá trị gì cho bạn?

1. Hiện tại Dự thầu GXD rất tiện và tốt lại được tải và sử dụng miễn phí - vậy hiện tại Dự thầu GXD đem lại giá trị cho bạn nhiều hơn (so với việc bạn phải bỏ tiền mua trong điều kiện ngành ta đang khó khăn, giảm sút).

2. Phần mềm Dự thầu GXD được sử dụng miễn phí trong thời gian đủ lâu, kèm theo hướng dẫn sử dụng chi tiết để kể cả những người không biết có đủ thời gian học cách sử dụng thuần thục một công cụ tốt. Như vậy đem lại cho bạn giá trị cao hơn.

3. Định hướng lâu dài với tinh thần chia sẻ, Dự thầu GXD sẽ thu một khoản phí thấp phục vụ phát triển để update cho bạn những phiên bản mới tốt hơn (thu phí thấp và update các sản phẩm tốt hơn tức là đem lại cho bạn giá trị cao hơn).

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nhưng các giá trị trên chẳng ăn nhằm gì với giá trị sử dụng mà Dự thầu GXD đem lại cho bạn. Chúng ta cùng xem nhé:

Trong hướng dẫn sử dụng có nói về ưu điểm của phần mềm, chắc chắn các bạn sẽ chỉ đọc lướt qua mà không đọng lại nhiều:

1. Bộ cài gọn nhẹ: Gửi, nhận và lưu trữ dễ dàng qua mạng Internet, qua email, tiết kiệm không gian lưu trữ (USB, ổ cứng…).

- Nếu bạn đã từng chật vật với việc download một file nào lớn từ mạng xuống máy tính hoặc upload đưa lên mạng thì bạn sẽ hiểu Giá trị sử dụng của Bộ cài gọn nhẹ của Dự thầu GXD hay Dự toán GXD thế nào. Chưa kể trong khi công việc cần kíp, tải mãi không được bộ cài để làm việc, bạn sẽ có tâm lý khó chịu, nhỡ việc. Lúc này bạn cần giá trị hay giá trị sử dụng?

- Việc có bộ cài gọn nhẹ sẽ giúp Công ty GXD giảm chi phí server, đường truyền - giảm giá thành sản phẩm, điều này bạn - người sử dụng là người có lợi (giá trị nhiều hơn đối với bạn).

- Bạn biết rằng Hộp thư Gmail, Yahoo chỉ cho phép bạn up file tối đa khoảng 25Mb, Dự thầu GXD hay Dự toán GXD có bộ cài nhỏ hơn nên tự bạn có thể gửi bộ cài vào chính email của bạn để tiện khi di chuyển, đi công tác ở bất kỳ đâu có thể lấy xuống sử dụng và có "vũ khí chiến đấu" ngay lập tức. Điều này kết hợp với ưu điểm cài đặt nhanh càng giúp cho giá trị sử dụng đối với bạn cao hơn.

Mẹo: Gmail, Yahoo mail không cho gắn file SetupDuthauGXD.exe hãy đổi tên nó thành SetupDuthauGXD.axe, khi nào tải xuống máy lại đổi thành .exe để cài đặt.=D> Thật đơn giản thú vị phải không nào.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
File sản phẩm cũng gọn nhẹ

Trong các tài liệu hướng dẫn hoặc các bài viết tôi có nói về ưu điểm thứ 2 của Dự toán GXD hay Dự thầu GXD:
2. File sản phẩm cũng gọn nhẹ: Do được nghiên cứu tối ưu dữ liệu, nên file rất nhẹ. Hồ sơ làm ra cũng gửi đi (cho bên chấm thầu, cho đối tác), sao chép hay lưu trữ đều dễ dàng.

Theo bạn đây là giá trị hay giá trị sử dụng? Theo tôi đó là giá trị sử dụng.
File Excel của bạn mà lớn công thức, dữ liệu không được thiết kế tối ưu, chạy xử lý sẽ rất chậm.

1. Những ai thường xuyên làm việc với các file Excel lớn, khi công việc cần kíp, Chủ đầu tư + Sếp + đối tác hối thúc, cứ gõ hoặc chỉnh số liệu trong 1 ô rồi lại có cảm giác như phải đi pha 1 tách cà phê để chờ đợi sẽ thấu hiểu giá trị sử dụng này.

2. Những ai mạng đang chập chờn, mà gắn đi gắn lại mãi một cái file thật lớn để gửi email cho Chủ đầu tư, người chấm thầu... sẽ thấu hiểu và rất thích giá trị sử dụng của những cái file hồ sơ thầu tạo ra từ Dự thầu GXD hay Dự toán GXD (file sản phẩm cũng gọn nhẹ giá trị là thế).

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ưu điểm này phản ánh yếu tố giá trị hay giá trị sử dụng?

6. Tốc độ xử lý dữ liệu nhanh, phần mềm chạy nhẹ nhàng, ổn định: Do phần mềm được lập trình bằng ngôn ngữ bậc thấp C++ (gần sát ngôn ngữ máy) nên tốc độ xử lý nhanh, kết hợp với VBA + Macro4 trong Excel.

Tôi thường nói với các học viên, buổi sáng sớm nếu có đi trên đường phố Hà Nội, nếu nhìn thấy hãy tránh xa các xe chở trộn bê tông. Vì sao bạn biết không? Vì đổ bê tông ban đêm, lái xe mệt và buồn ngủ, lại đang muốn lao nhanh về cái gối ở nhà.

Nhưng một người chị - mẫu điển hình người phụ nữ nội trợ đảm đang thì lại nói với tôi: Buổi chiều tan tầm hãy tránh xa các bà, các chị :). Đố biết vì sao? Vì giờ đó các bà, các chị có mấy vấn đề ong ong trong đầu, không để ý bất kỳ vấn đề gì khác: Đón con ở cổng trường, tạt ngang vào chợ chuẩn bị cho chồng con bữa tối... Nếu theo lý thuyết này thì phải tránh xa mấy anh đang một tay lái xe, một tay điện thoại áp trên tai, chạy nhanh đến chỗ mấy ông bạn đang điện thoại giục ời ời ở quán bia, sân tennis...

Như vậy: Tốc độ xử lý dữ liệu nhanh của Dự toán GXD hay Dự thầu GXD - Không chỉ là do xử lý nhanh, mà do tận dụng được các hàm của Excel, các phím tắt, các thủ thuật - kinh nghiệm được phổ biến tại các lớp học do Công ty Giá Xây Dựng tổ chức... giúp các bà, các chị, các anh dành được nhiều thời gian hơn cho gia đình, người thân và enjoy với cuộc sống. Đây là giá trị sử dụng phải không nào.

Nếu đọc bài này và đang có ý định làm phần mềm, tôi khuyên bạn trang bị thêm: không chỉ là tin học, chuyên môn, ngoại ngữ, sự kiên trì, lỳ lợm, toán học, marketing, PR... mà phải thấu hiểu cả Tâm lý học :D. Không có con đường thành công dễ dàng, phải miệt mài, tích lũy rất nhiều và hội đủ nhiều yếu tố, phẩm chất.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ưu điểm của Dự thầu GXD và Dự toán GXD về tác giả chắc chắn bạn sẽ đọc lướt và bỏ qua.

Khi chọn sử dụng phần mềm bạn quan tâm điều gì? Giá mua rẻ - đúng rồi, ai chả quan tâm đến giá, chính vì thế giaxaydung.vn mới đông thành viên thế. Phần mềm được những người sử dụng trước đánh giá là tốt, phần mềm có dịch vụ và được hỗ trợ tốt khi phần mềm gặp trục trặc - đúng rồi, khỏi bàn cãi.

Nhưng còn 1 điều nữa có thể bạn quên mất mà có khi còn giá trị hơn rất nhiều, có thể ưu điểm này sẽ đem lại giá trị hay giá trị sử dụng cho bạn cao hơn tất cả những điều trên: Tác giả có chuyên môn sâu, chuyên ngành Kinh tế và quản lý xây dựng.

Bạn có thể nhận được sự hỗ trợ về giá, về support phần mềm về mặt tin học. Khi phần mềm gặp trục trặc, công việc đòi hỏi, có thể bạn phải bỏ cả máy tính, mua phần mềm khác, thuê người làm...

Nhưng có những vấn đề về chuyên môn, chế độ chính sách, những thông tin... mà bạn không thể hỏi ai. Nhưng có khúc mắc khiến công việc của bạn bế tắc, bạn đau đầu, khi đó có thể chỉ cần một ý kiến tư vấn chuyên môn có giá trị vài tỷ đồng, ảnh hưởng tới gói thầu vài chục tỷ hoặc giải quyết cả một vấn đề lớn, ảnh hưởng uy tín công việc của bạn đối với sếp - khi đó giá một phần mềm, thậm chí cả cái laptop (giá trị) không còn ý nghĩa mà bạn và công ty bạn cần hơn hết giá trị sử dụng.

Mà hỗ trợ về ý kiến chuyên môn thì chắc chắn tác giả Dự toán GXD, Dự thầu GXD chiếm ưu thế - giá trị sử dụng của bạn rất cao.

- Tác giả tham gia vào công tác nghiên cứu, soạn thảo các văn bản quản lý nhà nước về lập và quản lý chi phí (VD: Thông tư 04/2005/TT-BXD, 05/2007/TT-BXD, 04/2010/TT-BXD, thông tư 09/2008/TT-BXD...).
- Tác giả có kinh nghiệm khi tham gia nghiên cứu, thực hiện công việc soát xét, sửa đổi, bổ sung các tập định mức dự toán XDCT như Phần Xây dựng 1776 (trước là 1242 chuyển sang 24), định mức sửa chữa 1129/QĐ-BXD ngày 07/12/2009, tham gia làm nhiều bộ đơn giá địa phương;
- Tham gia chấm thầu nhiều gói thầu; tham gia đấu thầu nhiều công trình khi làm còn ở doanh nghiệp thi công;
- Tham gia giảng dạy các lớp KSĐG, dự toán, dự thầu - nên gặp thắc mắc nhiều - xử lý luôn các tình huống vào phần mềm;
- Tác giả tham gia thảo luận trên giaxaydung.vn nhiều, nên tích lũy và nhớ được nhiều tình huống, có thể giải đáp hướng dẫn bạn rất nhanh;
- Tác giả thành thạo Internet, Yahoo, Gmail, Team View nên có khả năng phản ứng nhanh để hỗ trợ cho bạn và cùng lúc nhiều người.
...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tất cả những điều trên đều không mang lại cho bạn điều gì, chẳng có ý nghĩa gì với bạn. Tôi biết thế. Nhưng nếu bạn đã kiên trì đọc đến đây thì tôi chia sẻ cho bạn cơ hội này:

- Phi thương bất phú. Nếu bạn hiểu, thành thạo phần mềm Dự thầu GXD và sử dụng tốt cho công việc của mình, bạn có những người bạn, những mối quan hệ cùng ngành... Tại sao bạn không nhấc điện thoại và alo tới VP Công ty GXD, hoặc email cho tôi tại địa chỉ dưới chân Diễn đàn: anh TA ơi em có mối quan hệ và khả năng, em có thể làm 1 kênh phân phối... Bạn có biết tôi có khả năng rất tốt với môn kinh doanh và marketing không? Tôi sẽ gật đầu đấy. Bạn cứ làm việc bình thường, nhưng có thể có một công việc làm thêm mà có khi thu nhập cao hơn cả công việc chính :).

- Tham gia dạy phần mềm, nâng cao thu nhập. Bạn để ý nhé: tôi biết AutoCad từ R13, R14, Word, Excel từ cuối những năm 90 của thế kỷ trước, vậy mà bây giờ các trung tâm tin học đào tạo AutoCad, tin học VP vẫn có người đi học (mặc dù sách hướng dẫn đầy ở hiệu sách), đơn giản người ta không có thời gian tự học. Như vậy, các phần mềm như Dự toán GXD, Dự thầu GXD được trưởng thành qua các lớp đào tạo - sẽ rất tốt cho giảng dạy, đào tạo phải không nào? Bạn có thấy tiềm năng không? Tại sao bạn không email cho tôi và nói là anh TA ơi, em có khả năng thuyết trình, giảng dạy vì rất thông hiểu Dự thầu GXD, các anh cho em tham gia để nâng cao thu nhập với. Công ty Giá Xây Dựng với năng lực đào tạo và khả năng tuyển sinh của mình (không phải từ diễn đàn đâu mà qua kênh riêng) đủ để cho bạn nâng cao thu nhập dài dài.

- Thành lập nhóm tư vấn. Tôi liên tục có nhiều người nhờ lập, thẩm tra dự toán, làm hồ sơ thầu... Tự bạn sẽ thấy tiềm năng này trong xã hội. Sao bạn không cùng tôi thành lập một nhóm thiện chiến các công cụ Dự toán GXD, Dự thầu GXD ở mục CLB, hội nghề nghiệp, nhóm cộng tác... Tôi có việc thì giới thiệu cho bạn?

... còn nhiều giá trị và giá trị sử dụng nữa đấy.

Chúc bạn luôn có nhiều lựa chọn tốt giá trị và giá trị sử dụng cho cuộc đời của mình.

• Like
Các tương tác: hailh

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới