Tính chi phí tư vấn giám sát như này đúng hay sai ?

• Khởi xướng thai2007
  • Ngày gửi
T

thai2007

Guest
Các bác ơi ! cho em hỏi tý nhé, các bác giải thích giùm em với:
Em làm một gói thầu tư vấn giám sát có giá trị xây lắp là 10 tỷ mà định mức tỷ lệ đúng ra là 2.369(theo 1751) nhưng mà tổng mức đầu tư của dự án là 60 tỷ vậy mà các bác trong BQL lại nhân với định mức tỷ lệ của 60 tỷ là 1.71 (theo 1751) các bác thấy bất công không chứ? trong khi khối lượng công việc em làm thì có khác gì công trình 10 tỷ khác đâu? mà định mức tỷ lệ lại thấp xuống? . không những thế mà cả khảo sát thiết kế cũng vậy mà theo 1751 thì định mức thấp nữa (công trình giao thông)! bất công quá!

M

minhtuong

Guest
Em làm một gói thầu tư vấn giám sát có giá trị xây lắp là 10 tỷ mà định mức tỷ lệ đúng ra là 2.369(theo 1751) nhưng mà tổng mức đầu tư của dự án là 60 tỷ vậy mà các bác trong BQL lại nhân với định mức tỷ lệ của 60 tỷ là 1.71 (theo 1751) các bác thấy bất công không chứ? trong khi khối lượng công việc em làm thì có khác gì công trình 10 tỷ khác đâu? mà định mức tỷ lệ lại thấp xuống? . không những thế mà cả khảo sát thiết kế cũng vậy mà theo 1751 thì định mức thấp nữa (công trình giao thông)! bất công quá!

Bác hỏi hơi khó hiểu, trong bảng định mức TVGS theo công văn 1751 không có công trình nào xây lắp là 10 tỉ mà có định mức giám sát là 2,369 cả. Công trình có xây lắp 10 tỉ có chi phí giám sát lớn nhất là công trình công nghiệp (có định mức 2,378%). Mỗi loại công trình có định mức giám sát khác nhau tuy cùng chi phí xây dựng hay thiết bị.

Bác lưu ý là định mức chi phí giám sát (hay bất kỳ chi phí nào) theo bảng của cv1751 phải được tính nội suy đường thẳng theo giá trị của cận trên và cận dưới tương ứng. TÍnh nội suy thế nào thì chắc bác biết rồi, kiến thức phổ thông thôi mà. Ví dụ công trình dân dụng có chi phí xây dựng là 60 tỉ thì tính được chi phí giám sát là 1,584% (trong lúc vội vàng nếu em tính sai các bác thông cảm nhé).

Lưu ý theo công văn 1751 thì:
Định mức chi phí giám sát thi công xây dựng tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) của chi phí xây dựng chưa có thuế giá trị gia tăng trong dự toán công trình hoặc dự toán gói thầu được duyệt.

Vậy thì chi phí giám sát xây dựng chỉ liên quan đến chi phí xây dựng trong dự toán hay trong gói thầu, không liên quan gì đến tổng mức đầu tư.

Chuyện của bác làm em nhớ các đây vài năm ở quê hương em vẫn còn chuyện tranh cãi tính chi phí thanh toán giám sát dựa vào giá xây lắp được duyệt hay giá xây lắp thanh toán! Buồn cười thật, tính theo giá trị thanh toán (có ảnh hưởng bởi việc đấu thầu) thì lỡ ông nhà thầu giảm giá 50% thì ông tư vấn giám sát mất toi 50% à, trong khi giá dự thầu giảm là do nhà thầu giảm đơn giá chứ có giảm khối lượng đâu? làm thế chắc giám sát đau tim với mấy cha phá giá đấu thầu mất :mad::mad:
Tuy nhiên, nếu trong quá trình thi công nếu có thay đổi khối lượng, chẳng hạn thi công gói thầu đường dài 5km nhưng cuối cùng chỉ thực hiện 4km (vì lý do nào đó làm chiều dài thực tế thi công ngắn đi) thì giá trị thanh toán giám sát, tùy vào điều kiện hợp đồng, có thể sẽ được tính toán lại, theo cách chủ đầu tư lập lại dự toán xây lắp mới (ở đây là với 4km) để duyệt lại chi phí tư vấn giám sát vì trong trường hợp này khối lượng công việc giám sát đã thay đổi.

Last edited by a moderator:
L

lestrong

Guest
Sao bác lại hiền như vậy? Sản phẩm bác làm ra bị cắt như vậy bác phải có ý kiến ý cò liền chớ. Việc Chủ đầu tư tính chi phí như vậy là hoàn toàn sai thể theo CV1751 của Bộ Xây dựng công bố định mức chi phí quản lý và tư vấn đầu tư xây dựng. Bác hoàn toàn có thể chứng minh để được hưởng đúng những j mình làm chứ. Tuy nhiên, ko biết bác có tính lộn ko mình thấy giá trị xây lắp là 10 tỷ mà định mức tỷ lệ đúng ra là 2.369(theo 1751)định mức tỷ lệ của 60 tỷ là 1.71 (theo 1751) bác đã tính sai rồi đấy. Mình cũng theo Ý kiến của bác minhtuong góp ý thêm nhé. Trao đổi thêm về những vấn đề khác bác nhé!

P

PVN

Guest
Theo mình Thai2007 nói không rõ nên bị hiểu nhầm

Vấn đề là tính tỷ lệ TVGS theo CPXD gói thầu hay CPXD toàn dự án?
BXD ghi rõ là "dự toán được duyệt" nên theo mình bây giờ không có chuyện tính lại chi phí TVGS theo chi phí xây dựng thực hiện như các bạn nói.
Nhưng BXD lại ghi là "dự toán công trình" hay "dự toán gói thầu"?

Mình không biết BXD có công văn nào trả lời cụ thể vấn đề này không, nhưng Theo mình nên vận dụng linh hoạt, cố gắng tối đa hóa dự toán, nhưng khi thương thảo thì tùy tình hình.

T

td.bitexco

Guest
Tính như thế nào thì hợp lý

Mình không bàn đến việc hệ số cụ thể bạn đưa ra đúng hay sai (có thể nhầm lẫn) nhưng bản chất vần đề chúng ta nên hiểu trong trường hợp này theo mình chính là nằm ở sự thay đổi bởi các quy định của BXD đã ban hành kể từ khi NĐ99 ra đời. Hiện tại chúng ta không dùng khái niệm TDT nữa mà chỉ có dự toán công trình, theo thông tư số 05/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 đã nêu rõ việc tính toán các khoản mục chi phí trong dự toán công trình theo đó chi phí tư vấn giám sát (nằm trong chi phí tư vấn đầu tư xây dựng) cũng được xác định theo chi phí XD và TB của công trình cụ thể đó. Như vậy việc BQL áp đặt tỷ lệ chi phí TVGS theo tỷ lệ chung của toàn dự án là sai, cách tính đúng và chuẩn là tính cho từng công trình cụ thể theo hợp đồng giám sát. Đương nhiên các chi phí khác trong chi phí tư vấn XDCT cũng áp dụng theo các tính trên (trong đó có chi phí khảo sát thiết kế).

C

chinhduong76

Guest
Hỏi về định mức chi phí giám sát

Xin hỏi định mức chi phí giám sát có bao gồm thuế GTGT không ? Quy định ở Văn bản nào ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin hỏi định mức chi phí giám sát có bao gồm thuế GTGT không ? Ở Văn bản ?
Định mức chi phí giám sát thi công xây dựng và giám sát thiết bị theo Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình (Công bố kèm theo văn bản số: 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ Xây dựng) chưa có thuế giá trị gia tăng.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới