Tình huống thanh toán hợp đồng theo TT08/2016 BTC

20661234

Thành viên có triển vọng
Chào anh em trên diễn đàn,
Mình có tình huống thanh toán như sau:
- Minh thuộc Nhà thầu chính, công trình mình đang thi công là công trình dùng vốn ngân sách Nhà nước, có giá trị trên 1000 tỷ đồng. Để nhanh chóng đưa công trình vào sử dụng nên Chủ đầu tư có công văn trình Bộ quản lý để có thể vừa thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công vừa thi công và được chấp thuận.
- Hợp đồng bên mình ký với Chủ đầu tư là hợp đồng đơn giá điều chỉnh, có điều khoản giá trị hợp đồng là giá trị tạm tính (có con số cụ thể), giá trị hợp đồng chính thức sẽ được thực hiện bằng các phụ lục hợp đồng theo từng hạng mục đã có TKKT và TKBVTC được phê duyệt. Nhưng khi bên mình thanh toán thì bên Kho bạc lại bắt bẻ phải theo "con số cụ thể" trong hợp đồng (trong bảng phụ lục 03/TT08). Vậy ở đây giá trị PLHĐ có ý nghĩa gì. Bên Kho bạc yêu cầu Giá trị PLHĐ coi như phát sinh phải cho qua bảng PL 04/TT08 như vậy giá trị bảng PL 03 coi như bằng "0". Nhờ anh em diễn đàn chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn.

299hoangcong

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì KB không sai đâu. Những khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng đều phải đưa vào biểu 04, còn phương pháp lập đơn giá điều chỉnh thì theo hướng dẫn trong hợp đồng với CĐT. Việc tách riêng ra như thế để kiểm soát đc KL và chi phí.

20661234

Thành viên có triển vọng
Theo mình thì KB không sai đâu. Những khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng đều phải đưa vào biểu 04, còn phương pháp lập đơn giá điều chỉnh thì theo hướng dẫn trong hợp đồng với CĐT. Việc tách riêng ra như thế để kiểm soát đc KL và chi phí.
Cảm ơn bạn. Các đầu việc trong PLHĐ không hẳn đã phát sinh so với HĐ, cùng nội dung công việc nhưng câu chữ khác nhau (ví dụ ép cọc BTCT của HĐ và ép cọc BTCT 400x400 của PLHĐ). Nếu đưa qua PL04 như vậy thì coi như giá trị PL03 bằng "0" vì thi công theo PLHĐ khi đã có đủ TKKT và TKBVTC được duyệt. Thân!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới