Tình huống về lựa chọn nhà thầu trong đấu thầu số 01

Thành viên đã xem (Total:0)

dutoansu

Thành viên năng động
#1
Hỏi : Phân biệt hoạt động đào tạo quy định tại khoản 8 và khoản 9 Điều 4 Luật đấu thầu số 43/2013/QH13? Khi nào được coi là dịch vụ tư vấn hay dịch vụ phi tư vấn?
Trả lời : Hoạt động đào tạo theo quy định tại khoản 8 điều 4 Luật đấu thầu số 43 /2013/QH13 được hiểu là đào tạo gắn với chuyển giao công nghệ mà không phải hoạt động tổ chức đào tạo bồi dưỡng nghiệp vụ chuyên môn.
Theo đó , hoạt động tổ chức đào tạo quy định tại khoản 9 điều 4 của Luật đấu thầu số 43/2013QH13 là việc lựa chọn cơ sở đào tạo , cơ sở đào tạo có trách nhiệm thuê giảng viên, nhân sự thực hiện đào tạo , tổ chức lớp học , cấp chứng chỉ hoàn thành khóa học …, hoạt động này được coi là dịch vụ phi tư vấn
 

shipcaptainno1

Thành viên mới
#2
cái này được coi là dịch vụ tư vấn chứ
 

dutoansu

Thành viên năng động
#3
cái này được coi là dịch vụ tư vấn chứ
căn cứ vào đâu để coi là dịch vụ tư vấn bạn :). Phân biệt dịch vụ tư vấn và phi tư vấn
 

dutoansu

Thành viên năng động
#4
Theo điều 4 Chương I Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 giải thích từ ngữ thì như thế này :)
8. Dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc; khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường; khảo sát, lập thiết kế, dự toán; lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm tra, thẩm định; giám sát; quản lý dự án; thu xếp tài chính; kiểm toán, đào tạo, chuyển giao công nghệ; các dịch vụ tư vấn khác.

9. Dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại khoản 8 Điều này.
 

dutoansu

Thành viên năng động
#5
Khoản 2, Điều 1, LĐT: "2. Lựa chọn nhà thầu thực hiện cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện dự án đầu tư trực tiếp ra nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam mà dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;" cái cụm từ "trên lãnh thổ Việt" hơi khó hiểu nhỉ? Bạn phân biệt là dịch vụ, hàng hóa sử dụng trên lãnh thổ Việt Nam và sử dụng ngoài lãnh thổ Việt Nam? Nếu hiểu như vậy thì khả năng Khoản 2 này không khác gì Điểm c, Khoản 1, Điều 1 cả và Khoản 2 này thừa mất.
Vấn đề nữa là: Công ty B là con của A (100% vốn nhà nước). Chưa chắc dự án của B bạn đang đề cập đã rơi vào trường hợp "dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án". A có thể chỉ có 51% vốn điều lệ hoặc Cổ phần của B, giả thiết phải nói rõ nguồn vố cho dự án của B này chi tiết hơn nữa. Không phải mặc định cứ B là con của 1 ông A (100% vốn NN) là nó rơi luôn vào trường hợp "dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án".
Ai có ý kiến gì về vấn đề này ko nhỉ
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD