Tính toán các chỉ tiêu NPV, IRR, T cho dự án đầu tư bổ sung ?

• Khởi xướng rock0em_h_x
  • Ngày gửi
  • Tags Không có Sửa
R

rock0em_h_x

Guest
Chào các bác,
Em đang tham gia vào quá trình Lập dự án cho 1 dự án đầu tư bổ sung. Cụ thể là nhà máy sản xuất của công ty đang dự kiến đầu tư 1 hệ thống máy mới, thay thế cho hệ thống máy cũ, giá trị khoảng 2 tỷ, và yêu cầu tính toán các chỉ tiêu tài chính cho dự án đầu tư bổ sung này. Toàn bộ hệ thống, vật chất, công nghệ khác của nhà máy vẫn giữ nguyên ( Nhà máy đầu tư xây dựng cách đây 3 năm), chỉ đầu tư thay thế 1 bộ phận trong giây chuyền sản xuất. Từ trước đến giờ em chỉ tính toán NPV, IRR, T cho 1 dự án mới toàn bộ, bây giờ không biết phải làm thế nào.
Mong các bác bảo cho em với !
Nếu có file dự án nào tương tự, mong các bác up lên cho em với
Thanks !

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Chưa làm cái này bao giờ nhưng theo mình nghĩ, vì cái nhà máy cũ đã đi vào hoạt động nên bạn căn cứ báo cáo tài chính của doanh nghiệp để xác định Giá trị tài sản còn lại, dư nợ vay vốn đầu tư của nhà máy cũ, các khoản nợ phải thu phải trả....để tiếp tục đưa vào dòng tiền chi, phương án nhượng bán thanh lý các thiết bị sẽ bị thay thế, giá trị thu hồi qua nhượng bán thanh lý để đưa vào dòng tiền thu.
Mục đích là để chuyển dòng tiền chi của cái dự án cũ đó sang dự án mới của bạn, bổ sung thêm các khoản chi phí đầu tư mới bạn sẽ có dòng tiền chi của dự án mới - Hiểu nôm na giống như bạn bỏ tiền ra mua cái nhà máy cũ đó (theo giá trị sổ sách) rồi bỏ thêm tiền để trang trải các khoản nợ của nó, đầu tư cải tạo nâng cấp nó. Dòng tiền thu bạn sẽ căn cứ công suất, thời gian hoạt động, cơ cấu giá thành.... để xác định lại.

R

rock0em_h_x

Guest
cám ơn sự đóng góp ý kiến của bác
như vậy bây h em sẽ lấy giá trị tài sản cố định còn lại ở thời điểm này của các thiết bị còn lại ( tất nhiên là trừ đi cái bị thay thế) cộng với giá trị TSCĐ mới và tính toán các chỉ tiêu như 1 dự án mới phải ko ạ!

mantt

Thành viên năng động
như vậy bây h em sẽ lấy giá trị tài sản cố định còn lại ở thời điểm này của các thiết bị còn lại ( tất nhiên là trừ đi cái bị thay thế) cộng với giá trị TSCĐ mới và tính toán các chỉ tiêu như 1 dự án mới phải ko ạ!
Chuẩn không cần phải chỉnh.
Chú ý : dòng tiền còn bao gồm thêm : giá trị thanh lý tài sản cũ, hàng dở dang do TB cũ SX ra, các khoản nợ phải thu phải trả ...

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Ngoài các vấn đề cần lưu ý khi tính toán phân tích dự án dạng này như : chênh lệch giữa giá trị tài sản cũ trên sổ sách và giá trị thu hồi do chuyển nhượng thanh lý - khoản này coi như lỗ; Các khoản nợ ( kể cả lãi) cũ.
Bạn còn cần xem xét toàn diện các tác động do việc thay thế dây chuyền thiết bị mới đến tổ chức bộ máy, đầu vào- đầu ra của sản phẩm...để đưa vào dòng tiền chi sao cho đầy đủ nhất.

R

rock0em_h_x

Guest
các bác ơi !
Bác nào có file mẫu về dự án đầu tư bổ sung, tương tự như dự án em đang làm thì up lên cho em tham khảo với
Thanks các bác nhiều !