Tỉnh chưa công bố đơn giá theo định mức Kiểm định, Thí nghiệm vật liệu số 1169 thì làm thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vấn đề: Bộ Xây dựng đã có Quyết định số 1169/QĐ-BXD ngày 14/11/2017 công bố Định mức dự toán xây dựng công trình - Phần thí nghiệm vật liệu, cấu kiện, kết cấu và công trình xây dựng. Theo em được biết thì địa phương em chưa có công bố đơn giá phần thí nghiệm, kiểm định công trình xây dựng. Chúng em lập dự toán không có biểu mẫu đơn giá cho phần đó. Rất bất tiện thầy ạ! Em phải làm thế nào?

Em cũng hỏi thầy xem có Thông tư nghị định nào mới hướng dẫn chi tiết lập dự toán phần này ko ạ? Em nghiên cứu thì không có. Hiện tại em đang vận dụng biểu mẫu của Thông tư số 01/2017/TT-BXD phần khảo sát ạ.

Giải pháp:
Bước 1. Em mở Dự toán GXD, lưu file dự toán lại
Bước 2. Em chạy lệnh Chọn cơ sở dữ liệu
Bước 3. Trong hộp thoại Chọn cơ sở dữ liệu em kích vào nút Tải dữ liệu
Bước 4. Hộp thoại Danh sách dữ liệu mở ra thì em chọn TNVL ở mục Tìm theo nhóm
Bước 5. Chọn dữ liệu TNVL của 1 tỉnh lân cận (ví dụ: Nếu em là Quảng Ninh thì em nên chọn dữ liệu Hải Phòng đã công bố)
Bước 6. Em quay lại sheet Du toan XD và tra mã công việc, nhập khối lượng vào như bình thường
Bước 7. Chạy tổng hợp vật liệu, giá nào của Hải Phòng hợp với Quảng Ninh tại thời điểm lập dự toán thì giữ lại, giá nào không hợp thì em phải tìm số liệu nhập thay vào (tra từ công bố giá liên Sở, đi điều tra, xin báo giá thị trường...)
Bước 8. Hoàn thiện các bước tiếp theo, kiểm tra lại, rồi in ấn hồ sơ

Tại mục I.2 của Phụ lục số 02 Thông tư số 06/2016/TT-BXD có hướng dẫn:
2.3. Chi phí lắp đặt thiết bị và chi phí thí nghiệm, hiệu chỉnh thiết bị được xác định bằng cách lập dự toán như đối với chi phí xây dựng.
Như vậy, em dùng các sheet tính Chi phí xây dựng của Dự toán GXD lập dự toán Kiểm định hoặc thí nghiệm hiệu chỉnh của em là hợp lý.

+ Các loại dự toán khác ở các địa phương khác làm tương tự.
+ Mời bạn đọc thêm các bài sau:
Khi muốn tìm lại bài này: Bạn vào Google hoặc gõ thẳng vào thanh địa chỉ trình duyệt Chrome, Firefox, Cốc cốc cụm từ: dự toán theo định mức thí nghiệm 1169 + giaxaydung.vn (gõ cụm từ tìm kiếm kèm chữ giaxaydung.vn).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới