Tôi chỉ cần chạy nhanh hơn anh!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Một câu chuyện hài hước, khá thú vị tôi sưu tầm được, thỉnh thoảng kể cho các học viên lớp đo bóc khối lượng lập dự toán, lớp định giá, lớp lập giá dự thầu, lớp thanh quyết toán do Công ty Giá Xây Dựng tổ chức.

Trên công trường Thủy điện Dakdrinh, ngồi buồn, nhớ Hà Nội kể các bạn nghe:

Có 2 người A và B đang đi thì gặp 1 con sư tử.
A chuẩn bị bỏ chạy, B dù rất sợ vẫn cố hỏi: làm sao mà anh chạy thoát được sư tử cơ chứ?
A nói: Tôi không có ý định chạy thoát khỏi sư tử, tôi chỉ cần chạy nhanh hơn anh thôi.
:)

Các bài viết thảo luận trên giaxaydung.vn của tôi chia sẻ, các bài tập tôi hướng dẫn về Excel, về Dự toán GXD, về Dự thầu GXD đều không có gì cao siêu, chỉ cần bạn xem và thực hành, hiểu kỹ. Khi bạn tích lũy dần dần, bạn sẽ chạy nhanh hơn nhiều người trong phòng, trong công ty, trong lớp đấy.

Khi tôi thảo luận và tập giải quyết, giải đáp các tình huống người khác hỏi chính là lúc tôi "tập chạy". Gặp công trình , gặp tình huống sếp hỏi (gặp thử thách, gặp sư tử) mình có dịp để bật ra, thể hiện ngay. Thể hiện năng lực, thể hiện khả năng chuyên môn, mình luôn giành ưu thế.

Các bài thảo luận, cọ xát với những tình huống trên giaxaydung.vn với các đồng nghiệp không thừa, không phải là cho ai mà cho chính bạn. Bắt đầu tập "chạy nhanh hơn" từ hôm nay nào. Good luck.

Thủy điện Dakdrinh, Quảng Ngãi, 3/11/2012.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Diễn dàn tổ chức tập chạy đê. HJ. Mình cần chạy nhanh hơn chính mình đã là thành công lớn rồi.

kancute

Thành viên rất triển vọng
ihhi. Có lúc mình tập chạy và chạy rất nhanh là khác. Nhưng ngoảnh lại chẳng thấy mọi ng đâu. Mình lại đi chậm lại chậm lại (chơi đã, học làm gi nhiều, đã ai đuổi đc mình đâu chứ) và đến hôm nay thì đã thấy mọi ng chạy xa mình cả chục km rồi, giờ mình lại phải tăng tốc thôi, ko bit la có đuổi kip ko đây? Hãy tin là mình sẽ làm được.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
B: Đứng lại và nhìn sư tử đuổi theo cái người chạy nhanh hơn mình.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
B: Đứng lại và nhìn sư tử đuổi theo cái người chạy nhanh hơn mình.
Sư tử nó bận rộn nhấm nháp B rồi còn bận tâm gì đi đuổi cái người chạy nhanh hơn.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Sư tử nó bận rộn nhấm nháp B rồi còn bận tâm gì đi đuổi cái người chạy nhanh hơn.

Có chắc là sư tử sẽ ăn B không hả anh?
Em nhớ là hồi cấp 1 có hai anh gặp gấu trong rừng ý, một anh thì bỏ chạy, một anh giả chết, gấu chỉ ngửi ngửi rồi bỏ đi thôi. :D

Trong cuộc sống đôi khi mình nhanh hơn người khác cũng chưa chắc đã phải là bí quyết trong cuộc sống, đôi khi, nhanh hơn cũng đồng nghĩa với chết nhanh hơn.
Cũng giống như anh có thể là người giỏi nhất, hiểu biết nhất, thông minh nhất trong tụi bạn nhưng k phải là người thành công nhất.
Nói như vậy không có nghĩa là không phấn đấu, nhưng quan điểm của em là nhanh chưa chắc đã là ưu thế trong mọi trường hợp.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Thời chiến tranh có câu: nhanh chết, chậm chết, chỉ có may mắn mới sống.
Ở thời điểm hỗn loạn của kinh tế hiện nay, may mắn cũng là 1 yếu tố để thành công.
Tuy nhiên, không phải lúc nào cũng dựa vào may mắn được mà phải có sự phấn đấu.
Tham gia thảo luận ở diễn đàn, theo em không phải là tập chạy mà chính là sự phấn đấu, tìm tòi, hoàn thiện hơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Có chắc là sư tử sẽ ăn B không hả anh?
Em nhớ là hồi cấp 1 có hai anh gặp gấu trong rừng ý, một anh thì bỏ chạy, một anh giả chết, gấu chỉ ngửi ngửi rồi bỏ đi thôi. :D
Phải thử thì mới biết được chắc. Nhưng chắc chắn ko ai muốn khi thử nghiệm mình đóng vai B, đặc biệt đứng trước lựa chọn To be or not to be.
Gấu món khoái khẩu của nó là mật ong, không phải là thịt :).
Trong cuộc sống đôi khi mình nhanh hơn người khác cũng chưa chắc đã phải là bí quyết trong cuộc sống, đôi khi, nhanh hơn cũng đồng nghĩa với chết nhanh hơn.
Cũng giống như anh có thể là người giỏi nhất, hiểu biết nhất, thông minh nhất trong tụi bạn nhưng k phải là người thành công nhất.
Nói như vậy không có nghĩa là không phấn đấu, nhưng quan điểm của em là nhanh chưa chắc đã là ưu thế trong mọi trường hợp.
Nhanh phải rõ nghĩa: Nhanh về ý tưởng, suy nghĩ nhưng làm không nhanh thì chết. Và cái "đôi khi" của bạn lệch về số ít. Trong cuộc sống, xã hội: ai chớp thời cơ nhanh, ai nghĩ trước làm trước thường thành công hơn. Ngay cả người mà bạn nói là thành công nhất anh ta cũng phải nhanh về vấn đề giúp anh ta thành công.
Tất nhiên Galilê vì nói Trái đất quay sớm quá (nhanh hơn người khác) nên bị treo cổ, giá ông ấy để vài thế kỷ sau hãy khẳng định trái đất quay thì sẽ sống. Nhưng có lẽ người khác sẽ nói mất và Galilê sẽ ko gắn tên mình với sự tất Trái đất quay. Nói chung ko gì tuyệt đối. Chỉ có điều chúng ta hướng về điều tốt đẹp hơn.

Thời chiến tranh có câu: nhanh chết, chậm chết, chỉ có may mắn mới sống.
Ở thời điểm hỗn loạn của kinh tế hiện nay, may mắn cũng là 1 yếu tố để thành công.
Tuy nhiên, không phải lúc nào cũng dựa vào may mắn được mà phải có sự phấn đấu.
Tham gia thảo luận ở diễn đàn, theo em không phải là tập chạy mà chính là sự phấn đấu, tìm tòi, hoàn thiện hơn.
Đồng ý.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Phải thử thì mới biết được chắc. Nhưng chắc chắn ko ai muốn khi thử nghiệm mình đóng vai B, đặc biệt đứng trước lựa chọn To be or not to be.
Gấu món khoái khẩu của nó là mật ong, không phải là thịt :).

Nhanh phải rõ nghĩa: Nhanh về ý tưởng, suy nghĩ nhưng làm không nhanh thì chết. Và cái "đôi khi" của bạn lệch về số ít. Trong cuộc sống, xã hội: ai chớp thời cơ nhanh, ai nghĩ trước làm trước thường thành công hơn. Ngay cả người mà bạn nói là thành công nhất anh ta cũng phải nhanh về vấn đề giúp anh ta thành công.
Tất nhiên Galilê vì nói Trái đất quay sớm quá (nhanh hơn người khác) nên bị treo cổ, giá ông ấy để vài thế kỷ sau hãy khẳng định trái đất quay thì sẽ sống. Nhưng có lẽ người khác sẽ nói mất và Galilê sẽ ko gắn tên mình với sự tất Trái đất quay. Nói chung ko gì tuyệt đối. Chỉ có điều chúng ta hướng về điều tốt đẹp hơn.

Đồng ý.

Vâng, chỉ muốn trao đổi trái chiều với anh chút cho vui thôi.

Trong cuộc sống, không phải lúc nào chúng ta cũng cần nhanh để chạy trốn con sư tử, chúng ta cũng cần sự dũng cảm, đoàn kết để đối mặt với khó khăn phải không anh Thế Anh? Cũng giống như Galie dũng cảm đối mặt với giáo hoàng để gắn tên mình vào lịch sử ý. :)

Đừng đến lúc khó khăn thì mạnh ai lấy chạy :) Người Nhật hơn người VN ở điểm này nhỉ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới