Tránh các lỗi rất vớ vẩn khiến hồ sơ thanh toán của bạn không được chấp nhận và phải làm lại

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Qua trao đổi với doan_minh_anh, TA "nhặt" được ý kiến:
Em làm thanh toán cũng tương đối tốt, thế mà ra kho bạc quanh đi, quanh lại người ta lại bảo không được. Nhiều khi có những lý do rất vớ vẩn. Ví dụ: Ngày tháng năm thanh toán ghi bằng tay cũng không chấp nhận, mã dự án cũng thế. Rồi chính từ cái Thông tư 86 mới ra, lại gặp rắc rối với kho bạc nhiều hơn theo Thông tư 06.

Do đó TA lập ra chủ đề này để anh/chị/em đồng nghiệp cùng trao đổi, liệt kê các "lỗi rất vớ vẩn" giúp nhau khi làm hồ sơ thanh quyết toán không phải mất thời gian, công sức làm đi làm lại nữa. Dành được nhiều thời gian enjoy với cuộc sống hơn.
Xin cảm ơn sự ủng hộ.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Vấn đề vẫn là cái tâm trong công việc của cơ quan kiểm tra cũng như hướng dẫn doanh nghiệp để cho đúng hay không thôi, chứ chưa thấy xxx vẫn còn hành doanh nghiệp lắm.

hiennhon

Thành viên nhiều triển vọng
thanh toán của hợp đồng điều chỉnh giá

Mình thấy thông tư 86 /2011/TT-BTC Quy định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn ngân sách nhà nước của Bộ Tài chính không có mẫu thanh toán với hợp đồng điều chỉnh giá. Mình lên hỏi Kho bạc tỉnh về Đơn giá thanh toán, Kho bạc trả lời " vẫn được thanh toán theo đơn giá điều chỉnh, nhưng phải ký Phụ lục hợp đồng về giá điều chỉnh và khối lượng tăng lên do tính lại khối lượng". Mình không biết phải làm sao? chẵng lẽ mỗi lần thanh toán (mỗi tháng, mỗi quý mỗi giá) đều phải ký phụ lục giá điều chỉnh và khối lượng điều chỉnh với Chủ đầu tư, rồi mới được thanh toán qua Kho bạc? Xin các anh các chị chỉ giáo. Em xin chân thành cảm ơn và chúc mạnh khỏe hạnh phúc. Chúc diển đàn ngày càng lớn mạnh.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mình thấy thông tư 86 /2011/TT-BTC Quy định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn ngân sách nhà nước của Bộ Tài chính không có mẫu thanh toán với hợp đồng điều chỉnh giá. Mình lên hỏi Kho bạc tỉnh về Đơn giá thanh toán, Kho bạc trả lời " vẫn được thanh toán theo đơn giá điều chỉnh, nhưng phải ký Phụ lục hợp đồng về giá điều chỉnh và khối lượng tăng lên do tính lại khối lượng". Mình không biết phải làm sao? chẵng lẽ mỗi lần thanh toán (mỗi tháng, mỗi quý mỗi giá) đều phải ký phụ lục giá điều chỉnh và khối lượng điều chỉnh với Chủ đầu tư, rồi mới được thanh toán qua Kho bạc? Xin các anh các chị chỉ giáo. Em xin chân thành cảm ơn và chúc mạnh khỏe hạnh phúc. Chúc diển đàn ngày càng lớn mạnh.
Các biểu mẫu hồ sơ Nhà thầu làm và nộp cho Chủ đầu tư theo Thông tư số 09/2011/TT-BXD. Sau đó kế toán của Chủ đầu tư căn cứ vào đó làm các biểu mẫu hồ sơ theo Thông tư số 86/2011/TT-BTC nộp cho Kho bạc. Bạn làm theo quy trình này sẽ tranh được lỗi trên.

vuvanchuyen

Thành viên mới
Anh Thế Anh ơi, bộ phần mềm dự toán, dự thầu, thanh quyết toán có giá là bao nhiêu hả anh. Em thấy thật cần thiết để sở hữu phần mềm này

mr_982966805

Thành viên rất triển vọng
:D thì đúng là quy trình theo như Bác Thế Anh nói đó, nhưng khổ bên CĐT bên mình ko có chuyên môn, hơn nữa họ cũng ko làm hồ sơ mà để nhà thầu fải tự lo hết, vì thế bọn mình chỉ lập hồ sơ QT theo mẫu TT86 và đưa CĐT ký và chuyển kho bạc check thôi và ko làm thêm cái theo TT09(bỏ)........còn các nhà thầu khác thì sao, ai đã làm khác thế này cho ý kiến nhé!

neplao

Theo quy định của NĐ 48 về điều khoản thanh toán hđ thì HS thanh toán do nhà thầu lập và CĐT kiểm soát anh ah. vậy nên mẫu theo 3a, 4 theo tt 86 hay mẫu theo tt 09 thì nhà thầu lập hết.

neplao

thông thường thì người ta tập hợp lại các đợt phát sinh làm 1 rồi mới điều chỉnh. việc điều chỉnh ở đây ko chỉ là phụ lục HĐ mà bạn phải điều chỉnh lại dự toán; kết quả lựa chọn nhà thầu...

neplao

Mẫu 3a chỉ để phục vụ thanh toán qua KB thôi, thế nân vẫn cần mẫu theo TT 09 để phục vụ thanh tra, quyết toán sau này

duongkta

Thành viên nhiều triển vọng
Các bạn cho mình hỏi các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) đối với công trình vốn ngân sách thì các bạn thường lập đơn giá xin thanh toán luôn cùng các đợt thanh toán hay các bạn xác nhận trước rồi về sau tập hợp lại 1 lần cho tất cả ?

longgxd8

Thành viên có triển vọng
Các bạn cho mình hỏi các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) đối với công trình vốn ngân sách thì các bạn thường lập đơn giá xin thanh toán luôn cùng các đợt thanh toán hay các bạn xác nhận trước rồi về sau tập hợp lại 1 lần cho tất cả ?

Như mình làm thì tất cả các khối lượng phát sinh (ngoài hợp đồng) thì xác nhận trước với bên CĐT và Tư vấn, sau đó CĐT cùng với các bên liên quan sẽ làm dự toán điều chỉnh cho khối lượng đó, cuối cùng sẽ làm hồ sơ thanh toán/quyết toán. Mình chia sẻ như vậy các bạn cho ý kiến nhé

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới