Trình tự nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng

mây trắng

Thành viên mới
Chào các anh chị!
Mình hiện là cán bộ phụ trách công tác thẩm tra quyết toán công trình XDCB và đang gặp phải trường hợp này mà không biết phải giải quyết như thế nào?
- Về thủ tục thì BQLDA tuân thủ đương đối đầy đủ nhưng về trình tự phê duyệt thì mình thấy không hợp lý, cụ thể:
Công trình được nghiệm thu đưa vào sử dụng mới lập dự toán khối lượng phát sinh và thẩm định dự toán, phê duyệt dự toán phát sinh sau ngày nghiệm thu đưa vào sử dụng thì có chấp nhận quyết toán được không? nếu không thì căn cứ theo văn bản nào mong các anh chi cho mình câu trả lời nhé. Thanks!

knktxd

Thành viên rất năng động
Đúng là không ổn. Dự toán điều chỉnh là cơ sơt để điều chỉnh hợp đồng, thực hiện dự án. Ở đây, nếu khối lượng trong thiết kế đc phê duyệt ban đầu thì còn tạm, chứ làm thêm công việc ngoài thiết kế ban đầu thì có thể đặt câu hỏi về việc cố làm cho tiêu hết tiền. Mình ko nhớ quy định nào về trình tự, bạn thử xem Luật, Nghị định, Thông tư xem cơ quy định trình tự trước sau không. Nếu dự án đúng tiến độ đưa vào sử dụng hiệu quả, ko vượt tổng mức hay dự toán mà cấp QĐ ĐT duyệt thì chỉ nên đưa phần này vào lưu ý, nhắc nhở.

Bách Thắng

Thành viên có triển vọng
Chào các anh chị!
Mình hiện là cán bộ phụ trách công tác thẩm tra quyết toán công trình XDCB và đang gặp phải trường hợp này mà không biết phải giải quyết như thế nào?
- Về thủ tục thì BQLDA tuân thủ đương đối đầy đủ nhưng về trình tự phê duyệt thì mình thấy không hợp lý, cụ thể:
Công trình được nghiệm thu đưa vào sử dụng mới lập dự toán khối lượng phát sinh và thẩm định dự toán, phê duyệt dự toán phát sinh sau ngày nghiệm thu đưa vào sử dụng thì có chấp nhận quyết toán được không? nếu không thì căn cứ theo văn bản nào mong các anh chi cho mình câu trả lời nhé. Thanks!
Không được, Theo quy định khi trên công trường có phát sinh khối lượng phải có biên bản xử lý hiện trường, căn cứ vào biên bản lập hồ sơ phát sinh (gồm bản vẽ và dự toán). nếu vượt tổng mức đầu tư thì chờ phê duyệt phát sinh và tổng mức đầu tư. Nếu có nhiều hạng mục phát sinh thì có thể tổng hợp rồi phê duyệt mộ lần nhưng cũng phải lập dự toán trước. Lưu ý là phải phê duyệt trước khi nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng. Còn như bạn nói thì lộ liễu quá, lấy tiền nhà nước dễ nhưng cũng rất khó bạn ạ. Nghề này nhạy cảm lắm, mong bạn sáng suốt bảo vệ chính mình bạn nhé.

zunguien

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
ng mục phát sinh thì có thể tổng hợp rồi phê duyệt
Vẫn xảy ra trường hợp như vậy. ví dụ như dự án thiết kế 3 bước; HĐ ký ở bước TKKT; sau mới TKBVTC. Nhà thầu sau khi bàn giao đưa vào sử dụng mới trình phát trinh toàn bộ gói thầu (Phát sinh noài HĐ nhưng KL vẫn nằm trong TKBVTC). Trình, thẩm các cấp rồi ký PLHĐ bổ sung > quyết toán.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới