Trung tâm giải đáp Auto Cad

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Khi mở một bản autocad, thì ở phía trên luôn có một dường dẫn, ví dụ " Auto cad 2007 D:/New/vidu.dwg" Có bác nào biết cách bỏ đường dẫn ở trên chỉ cho em với.
Bạn nói rõ thêm là dòng chữ đó nằm trong bản vẽ hay nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD?

T

Trần Duy Khoa

Guest
Mình dùng Cad 2007 và thường xuyên mắc lổi về các đường kích thước cứ nhảy lung tung mỗi khi coppy hay move. Bạn biết cách khắc phục giúp mình với nhá. Cảm ơn nhiều

Bạn vào Option - User Preferences - Associative Dimensioning và stick vào ô trống ấy thử nha.

T

Trần Duy Khoa

Guest
Khi mở một bản autocad, thì ở phía trên luôn có một dường dẫn, ví dụ " Auto cad 2007 D:/New/vidu.dwg" Có bác nào biết cách bỏ đường dẫn ở trên chỉ cho em với.

Có 2 trường hợp xảy ra:
- Thứ nhất,có thể phiên bản CAD mà bạn sử dụng chưa có lisence, bạn đnag dùng phiên bản trial nên khi in ra sẽ xuất hiện dòng chữ kia chạy dọc theo 4 biên của bản vẽ ( cho dù khi View Print không thấy).
- Thứ hai, bạn bấm vào Ctrl+P vào Plot. Vào khu Polt stamp, stick bỏ chọn vào ô trống bên cạnh chữ ON thì khi in ra sẽ không bị trường hợp trên.

Theo mình nghĩ thì rắc rối của bạn thuộc trường hợp thứ 2 mà mình đã nêu trên. Hi vọng sẽ giúp được gì đấy cho bạn. Thân chào!

daptran

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nói rõ thêm là dòng chữ đó nằm trong bản vẽ hay nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD?
Cảm ơn bạn đã trả lời, nó nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD bạn ạ.

T

Trần Duy Khoa

Guest
Cảm ơn bạn đã trả lời, nó nằm trên thanh tiêu đề của cửa sổ CAD bạn ạ.

Bạn có thể gửi hình ảnh của nó để mình xem được không nhỉ?

daptran

Bạn có thể gửi hình ảnh của nó để mình xem được không nhỉ?
Nó như thế này bác ạ.Em muốn bỏ các đường dẫn ở phía trên cùng đấy.
diendan

daptran

Hiình bị lỗi rồi bác ạ, em up lại nhé

Nó như thế này bác ạ.Em muốn bỏ các đường dẫn ở phía trên cùng đấy.

daptran

Anh nhỏ quá, em up lại đây.

daptran

Em muốn bỏ dòng D:\Dowloads\Chongset.dwg đấy các bác, nhưng ko biết làm thế nào cả

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Em muốn bỏ dòng D:\Dowloads\Chongset.dwg đấy các bác, nhưng ko biết làm thế nào cả

Trả lời:

Bạn vào trình đơn View -> Clean Screen nó sẽ không hiển thị dòng ngang trên cùng đó nữa. Bạn có thể sử dụng phím tắt Ctrl + 0 để thực hiện thao tác đó.
Còn bạn vẫn muốn giữ dòng đó chỉ bỏ phần D:\Dowloads\Chongset.dwg thì tôi chưa tìm ra cách nào cả. Đó có thể là một yếu tố mặc định trong cad, muốn thay đổi nó phải can thiệp vào file gốc chứa những nội dung cad cho phép hiển thị.

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
Dùng block

Chào các bạn
Tôi muốn học cách sử dụgn block trong kjhung bản vẽ nhưng còn kém lắm, ai biết xin chỉ giáo vài đường cơ bản hoặc tỷ mỷ cáng quý. Cám ơn.
Xin thêm tý, ai biết phím tắt khi mở Page Setup Manager chỉ dùm đư j...c trong cad 2009
email : hoan8:">71@gmail.com

H

hungtankynghean

Guest
Cad 2008

Anh (chi) Co The Cho Toi Biet Cho Them Hatch Vao Cad 2008 Duoc Ko

Q

quyetxd

Guest
Anh (chi) Co The Cho Toi Biet Cho Them Hatch Vao Cad 2008 Duoc Ko
Mình không dùng CAD 08 nhưng cơ bản chắc giống 04 nên theo mình.Sau khi bạn tải dc các mẫu Hach về Giải nén vào thư mục C:\Program Files\AutoCAD 2004\Support sau đó khi cần mẫu nào thì dùng Lệnh Hach như bình thường sau đó vào thanh CUSTOM thế là load xuống là OK .
Hy vọng là trùng ý của bạn

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
các bác ơi,em mở cad 3d trong cad 2007 để học nhưng nó kô hiển thị kô gian 3 chiều .làm thế nào mở kg 3 chiều đây? giúp em với !

Trả lời:

Tại dòng nhắc Command: bạn gõ VP sẽ hiển thị ra màn hình Viewpoint, bạn ấn trái chuột chỉnh lại các kim mũi tên rồi OK sẽ ra cách nhìn không gian 3d.

Muốn trở lại màn hình 2d: Tại dòng nhắc Command: bạn gõ lệnh Plan rồi Enter 2 lần liên tiếp.

Chúc bạn thành công.

trong cao

Thành viên rất triển vọng
các anh cho em hỏi chút xíu. em dang dung cad 2008. em vùa cài xong nhưng không thể rê chuột để chọn nhiều đối tượng được. xin chỉ dùm em với . em đang làm đồ án. thanks các anh nhiều.

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Cám ơn bác osinviet nhìu ,nhưng em muốn hỏi là : trong cái giao diện 3d của em,nó kô ở dạng lưới mà nó đặc một màu nâu í ,vẫn thấy được cái hệ tọa độ XYZ nhưng nó kô thấy dạng lưới.:( .Lúc mới cài Cad 2007 em có mò mẫm linh tinh (lúc đó chưa học :D ) thì vẫn thấy dạng lưới nhưng sau đó học 2D ,em chuyển sang 2D ,kô rõ tay chân ngứa ngáy thế nào nhấn lung tung ,now kô thấy cái dạng lưới đấy nữa .hic.em post cái hình ảnh ấy lên nhưng kô post được :( . Mong các Bác chỉ giúp em.:)

Trả lời:

Xin lỗi bạn nhá, giờ mới thấy câu hỏi của bạn. Trong Autocad bạn làm theo trình tự sau:
1. Tại dòng Command bạn gõ: Sha <Enter>
2. Tiếp theo gõ: 2d <Enter>
Ngoài ra bạn có thể tham khảo xem các lựa chọn khác của câu lệnh Shadow nhá.

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
các anh cho em hỏi chút xíu. em dang dung cad 2008. em vùa cài xong nhưng không thể rê chuột để chọn nhiều đối tượng được. xin chỉ dùm em với . em đang làm đồ án. thanks các anh nhiều.

Trả lời:

Tại dòng Command bạn gõ Pr <Enter> sẽ xuất hiện box Propertier như hình dưới đây

Sau đó bạn tích chuột vào vị trí trong ô vuông màu đỏ ở trên để đổi nó sang thành dấu cộng. Sở dĩ bạn không thể chọn nhiều đối tượng cùng lúc là do Autocad nó đã thay đổi thông số của biến PICKADD.

N

nam_dhbk

Guest
Các anh cho em hỏi về autocad 2006. Em vẽ khối rắn 3D,và dùng lệng UNION cộng các khối nhỏ thành 1 khối duy nhất trong model sau đó chuyển qua layout, em dùng MVIEW để có 4 khung hình và tạo các hình chiếu đứng, bằng, cạnh và trục đo tự động trên đó.Vấn đề của em là trên các hình đứng, bằng, cạnh có nét khuất và cần phải thể hiện bằng nét đứt. Em làm sao để thể hiện các nét đứt đó. Em cảm ơn mọi người trước

Last edited by a moderator:
T

Trần Duy Khoa

Guest
Giúp em với anh Vitieubao. Sao em không download được? link download của anh là:http://www.yourfilehost.com/media.ph...ietnamese_.pdf. em rất mong anh giúp đỡ.

Có phải bạn càn chương trình chuyển các file CAD từ các phiên bản mới về phiên bản cũ đúng không nhỉ? Nếu vậy bạn ghé qua site này: http://usa.autodesk.com/adsk/servlet/mform?id=9078813&siteID=123112, đăng ký rồi download chương trình DWG True View của Autodesk về dùng, free đấy. Nó hỗ trợ các phiên bản của CAD, bạn chỉ việc mở file ra xem rồi chuyển đổi lại về phiên bản thấp hơn. Thân chào!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới