Trung tâm giải đáp Auto Cad

DutoanGXD

SmartSoftware
- Chào các anh chị, hôm nay Tiểu Bảo tôi xin mạn phép được là người đầu tiên bước vào 4room Vẽ kỹ thuật, trong diễn đàn Giá Xây dựng của chúng ta...
- Chắc chắn các anh các chị đã biết và từng biết đến phần mềm vẽ AutoCad, tôi cũng là một người đang và luôn muốn học hỏi thật nhiều về Cad...
- Ai muốn vẽ giỏi cũng đều phải trải qua một quá trình học hỏi, vậy tài liệu ở đâu... xin thưa tài liệu là ở tất cả sự đóng góp của tất cả chúng ta, vây xin mời tất cả các anh chị, ai có tài liệu gì hãy cùng đóng góp để chúng ta cùng học hỏi....
Tôi xin mạn phép được là người đầu tiên gửi một bộ tài liệu ( tuy cũ nhưng cũng dùng tốt :) ) để các anh chị nào muốn tìm hiểu về Cad sẽ dùng tới nó, làm hành trang cho những bước tiến vẽ kỹ thuật sau này của diễn đàn chúng ta. Chúc mọi người thành công và đóng góp cho diễn đàn giá xây dựng của chúng ta ngày càng lớn mạnh​
Xin mời các anh chị cùng share kinh nghiệm !​
Thân ái : TieuBao​
Đây là Link: (AutoCad_vietnamese)
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=AutoCad_2002__vietnamese_.pdf

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hay lắm Tiểu Bảo, hồi còn là sinh viên TA cố học CAD để đi dạy kiếm tiền. Dạy cho một vài kiến trúc sư hẳn hoi (hồi đó mới chỉ là CAD R12 rồi 13 và 14), khi đi dạy cũng lo lắm, nên cố gắng đọc, thực hành nhiều để đến nơi dạy khỏi bị hố, thành ra cũng biết về CAD chút chút. Giờ nghiệm ra rằng: The best way to learn something is to teach it - cách tốt nhất để học là dạy người khác. Ta cùng tiếp tục nhé Tiểu Bảo.

DutoanGXD

SmartSoftware
Chủ đề Cad !!!

Chủ đề thứ I mình xin gửi đến các bạn là một số những tiện ích nhỏ trong vẽ kỹ thuật Auto_Cad
- Đây là thư viện autocad mà mình dùng trong thiết kế xây dựng nhà công nghiệp và nhà dân dụng. hi vọng nó sẽ hữu ích cho một số người....
Links đây các bác:

thu vien mdesign.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=thu_vien_mdesign.dwg
Thu vien do dac.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Thu_vien_do_dac.dwg
May-thi-cong.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=May_thi_cong.dwg
Hang-rao.dwg :
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=Hang_rao.dwg

Còn một số những tiện ích khác, nhưng mà dần dần các bác ạ - > Các bác download nhanh kẻo link die - > Bác nào dùng đến thì thanks cái cho em vui hihihihihi

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn

DutoanGXD

SmartSoftware
Thư viện Cad !!!

Mình có bộ sưu tập Hoa gió ,tất cả từ miền bắc đến miền nam. các bạn down về dùng nhé !!!​
:beer: Ai down được thì thank's cái cho Tiểu Bảo vui hihihih :beer:​
Chúc một ngày may mắn !

Link DownLoad:

kích chuột phải chọn Save Target as > rồi save vào máy tính > giải nén > mở bằng Auto Cad > Quay lại diễn đàn Thanks
Chúc bạn thành công !!!

DutoanGXD

SmartSoftware
Thư viện Cad !!!

Chào các bạn !!!
Hôm nay Tiểu Bảo xin hân hạnh giới thiệu một phần mềm, thực ra nó cũ rồi, nhưng cũng là một tiện ích, biết đâu sẽ có bạn nào dùng tới.
Đây là phân mềm "chuyển đổi các file cad từ tất cả các phiên bản cao trở về phiên bản cad14".
Bình thường thì có thể các bạn không cần nó. nhưng đôi khi các bạn nhận được một bản vẽ để ở phiên bản 2008, nhưng bạn lại chưa cài cad 2008 (ko quen sử dụng), vậy thì bạn sẽ ko thể mởi bản vẽ này ra được.
Nói thì nói thể, mời bà con down về dùng nha, ai dùng ngon thì THANKS một tiếng cho mình vui
Cảm ơn các bạn !!!

Link:
Mã:
http://www.yourfilehost.com/media.php?cat=other&file=move_cad.rar

M

maimo

Guest
Xref

Mình đã dùng Write block và Block rồi.
Vấn đề là ở chỗ, bộ bàn ghế đó mình chỉnh sửa liên tục, thế mỗi lần chỉnh là một lần Write block àh ? Mình muốn máy tự cập nhật những thay đổi của bộ bàn ghế.

DutoanGXD

SmartSoftware
Mình đã dùng Write block và Block rồi.
Vấn đề là ở chỗ, bộ bàn ghế đó mình chỉnh sửa liên tục, thế mỗi lần chỉnh là một lần Write block àh ? Mình muốn máy tự cập nhật những thay đổi của bộ bàn ghế.
Bạn chỉ cần Write Blog một lần thôi (đó là với trường hợp bạn chưa có file cad chỉ riêng một bộ bàn ghế), ý SVT hơi rắc rồi một chút là: bạn tạo W rồi dùng Xref để đưa vào bản vẽ chính của bạn, lúc đó Xref sẽ làm cái công việc cập nhật chỉnh sửa bản vẽ phụ kia của bạn.
Nếu bạn có sẵn thư viện cad về cái bộ bàn ghế đó rồi thì chỉ việc Xref thôi mà hihihihi.
Nhưng cũng vẫn còn một cách nữa là: nếu bạn attach cả bản vẽ mặt bằng có cái bộ bàn ghế đó cũng được, sau đó bạn dùng lệnh XC để ẩn các chi tiết khác đi, lúc đó bạn cũng có thể attach bộ bàn ghế trong mặt bằng như ban đầu bạn muốn....
Thế nào, câu trả lời này đã đúng ý bạn chưa? )( xin chào bạn !

M

maimo

Guest
XC

Mình cũng đã nghĩ đến việc W rồi Xref lại. Như thế phải tạo ra 1 file mới nên mình không vừa ý lắm.

Mình bị lỗi gì này ?

Command: xc XCLIP
Select objects: Specify opposite corner: 347 found
335 were ineligible for clipping.

Select objects: Specify opposite corner: 399 found (12 duplicate), 13 total
386 were ineligible for clipping.

Select objects:
Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: off
No clip boundary found.

Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: off

No clip boundary found.

Enter clipping option
[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] <New>: *Cancel*

Q

quyetxd

Guest
Có 2 bản vẽ : Mặt bằng và Phòng khách.
Mình muốn lấy Bộ bàn ghế trong phòng khách vào Mặt bằng. Nhưng khi thực hiện Xref thì Atach luôn cả bản vẽ Phòng khách. Làm sao để chỉ Atach mỗi bộ bàn ghế bây giờ ?

Bạn Explode nó ra (lệnh Ex), nếu không phá được thì dùng lệnh XP chọn All, sau đó tạo Block cho bộ bàn ghế rồi chèn Block đó vào vị trí mong muốn.
Hoặc bạn đánh dấu bộ bàn ghế rồi Copy và Paste như Word, Excel thôi mà.

Chúc bạn thành công.

phandungh

Thành viên năng động
Cho mình hỏi Sử dụng lệnh Hatch tronh AutoCAD như thế nào?
* Sử dụng lệnh Hatch tạo hình theo ý mình, như hình vuông hình tròn chẳng hạn thì làm bằng cách nào?
* Sử dụng lệnh Hatch thì bắt đầu từ đâu?
Các Bạn giúp mình với nhé,Cảm ơn Nhiều./.=D>

X

xuyenchihoa

Guest
sos hải phòng

Các bác chỉ giùm tôi với:
-vẽ khổ A4,...An:tỉ lệ 1/100,nét vẽ khổ giấy dày eg:10 (chẳng hạn)nhìn thấy trên bản vẽ chứ không phải in ra mới nhìn thấy?
-cùng 1 line dài 40000 trên khổ A4 tỉ lệ 1/100,chuyển thành 1line dài 80000 trên khổ A4 khác tỉ lệ 1/100 use dim (dĩ nhiên đường kích thước cũng phải phù hợp, chứ không thể ko nhìn thấy con số được) như thế nào ạ?
-vẽ tường 22,11 lại cứ phải bằng ml xong lại exp ra để chỉnh sửa thì mệt quá,xin hỏi có cách khác ko ạ?

phandungh

Thành viên năng động
Có Bạn nào giúp mình vấn đề sử dụng lệnh Hatchở bài trên, thấy khó quá bởi vì nó không theo ý mình.ví dụ trường hợp sau:
*khi lấy 1 mẫũ Hatch như bê tông sỏi, mặt bằng mái... các nét vẽ nó cách xa nhau quá không theo ý mình lấy.
Rất Cảm ơn./.
Gửi các bạn bản vẽ trung tâm hội nghị quốc gia "phối cảnh ngoài" mình sưu tầm được.

File đính kèm

• TTHNQ GIA.zip
    2,3 MB · Đọc: 713
  • MB.zip
    1,3 MB · Đọc: 509
  • AA3.05 MB.zip
    1,3 MB · Đọc: 505
K

ktsHai

Guest
vấn đề này rất đơn giản. Bạn nhấp đúp chuột vào vật liệu hatch, xuất hiện bảng Hatch Edit, sau đó bạn điều chỉnh tỷ lệ hatch tại ô scale trong mục Angle and Scale sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn. Tương tự vậy, có thể điều chỉnh góc nghiêng của Hatch theo nhu cầu. Nếu dùng CAD 2006 trở lên bạn còn có thể Trim được Hatch. Chúc bạn thêm thông tin!

C

chuotdong

Guest
Mình muốn vẽ một bản vẽ theo chiều dọc (tuyến đường chạy dài hướng Bắc-Nam) nhưng không muốn xoay bản vẽ đi thì làm thế nào các bạn nhỉ :

File đính kèm

55,2 KB · Đọc: 351
L

lamvien

Guest
Tạo đường có định dạng theo yêu cầu.

Hay lắm Tiểu Bảo, hồi còn là sinh viên TA cố học CAD để đi dạy kiếm tiền. Dạy cho một vài kiến trúc sư hẳn hoi (hồi đó mới chỉ là CAD R12 rồi 13 và 14), khi đi dạy cũng lo lắm, nên cố gắng đọc, thực hành nhiều để đến nơi dạy khỏi bị hố, thành ra cũng biết về CAD chút chút. Giờ nghiệm ra rằng: The best way to learn something is to teach it - cách tốt nhất để học là dạy người khác. Ta cùng tiếp tục nhé Tiểu Bảo.

Bạn nói còn thiếu, "Dạy người khác là học lại một lần nữa" Hì hì.
Mình có điều muốn lĩnh giáo VTB nè, mình muốn tạo một số đường có định dạng theo yêu cầu công việc nhưng chưa biết cách, nhờ VTB chỉ giúp.
Hình dạng đường: Giống ký tự " ~ " vậy, nối đuôi lại là một ký tự " ~ " nhưng nét không liền mà đứt quãng hoặc chấm.
Rất mong được chia sẻ. Cảm ơn!

KTS_DUY

Thành viên năng động
Bạn nói còn thiếu, "Dạy người khác là học lại một lần nữa" Hì hì.
Mình có điều muốn lĩnh giáo VTB nè, mình muốn tạo một số đường có định dạng theo yêu cầu công việc nhưng chưa biết cách, nhờ VTB chỉ giúp.
Hình dạng đường: Giống ký tự " ~ " vậy, nối đuôi lại là một ký tự " ~ " nhưng nét không liền mà đứt quãng hoặc chấm.
Rất mong được chia sẻ. Cảm ơn!

Nói cách tạo line có text trước nhé:
Vẽ 1 đoạn thẳng độ dài theo ý thích, gỏ 1 text bằng lệnh dt độ lớn theo ý thích, nội dung theo yêu cầu.
để cái text bên cạnh cái line theo khoảng cách tùy ý. Chú ý thường line nằm giữa chiều cao text

Command: mkltype

Initializing... nó xuất hiện hộp thoịa biểu bạn chọn file để lưu bạn chọn file acad.lin có sẳn bấm save nó hỏi bãn có ghi đè lên file này hông bạn nói có
Enter linetype name: cái này là gỏ tên đường line muốn tạo gì củng được, đặt để mà nhớ
Enter linetype description: (cái này gỏ dòng mô tả ình dáng line ví dụ ---duy---duy----)
Specify starting point for line definition: (chọn điểm đầu đoạn muốn tạo trước line)
Specify ending point for line definition: (chọn điểm sau muốn tạo , sau text)
Select objects: (chọn cả text và line)
Dậy là xong rồi
Bạn muốn tạo line có hình dáng phức tạp thì hôm sau tôi sẽ làm bài nửa. Vậy nhé !

T

Tlu

Guest
link down thư viên cad die rùi mấy bác ơi

mấy thư viện cad về đồ dùng với hàng rào thì link bị die rồi....mấy bác có thể up lên lại được không ạ

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới