Trường hợp này có được điều chỉnh giá hợp đồng hay không?

Thành viên đã xem (Total:0)

offical

Thành viên mới
#1
Các bác cho em hỏi trường hợp đơn vị thi công được chỉ định thầu với hợp đồng theo đơn giá cố định, trong quá trình thi công chủ đầu tư phát hiện ra dự toán tính sai cự ly vận chuyển một số loại vật liệu (có thể tăng, giảm).
Vậy chủ đầu tư có quyền điều chỉnh giá hợp đồng không?
Các bác bàn luận nhớ trích dẫn căn cứ rõ ràng giùm em với nhé! Thanks!
 

Dongyou

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#2
Theo quan điểm của mình thì với hợp đồng theo đơn giá cố định thì không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng. Giả sử, trường hợp ngược lại thì có được không? Nhà thầu phát hiện sai sót trong quá trình xây dựng đơn giá trước đây, do giá vật tư thay đổi...
Điều 15 - Nghị định 48 có nói rõ về điều này. Nhưng "Ngàn cái lý không bằng tí cái tình", xem xét lại để coi Chủ đầu tư có muốn gì không...?
 

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
#3
Các bác cho em hỏi trường hợp đơn vị thi công được chỉ định thầu với hợp đồng theo đơn giá cố định, trong quá trình thi công chủ đầu tư phát hiện ra dự toán tính sai cự ly vận chuyển một số loại vật liệu (có thể tăng, giảm).
Vậy chủ đầu tư có quyền điều chỉnh giá hợp đồng không?
Các bác bàn luận nhớ trích dẫn căn cứ rõ ràng giùm em với nhé! Thanks!
Theo mình thì trường hợp này CĐT có thể điều chỉnh giá hợp đồng bình thường. Cự ly vận chuyển tính sai thì điều chỉnh lại cho đúng, còn đơn giá cho cự ly mới, không có trong hợp đồng thì áp giá mới theo quy định trong hợp đồng.
 

thanhttr84

Thành viên mới
#4
Theo NĐ48 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng:
Điều 36. Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
1. Việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian,...
2. Việc điều chỉnh giá hợp đồng được thực hiện thông qua việc điều chỉnh đơn giá, điều chỉnh khối lượng và được quy định như sau:
a) Trường hợp khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng hoặc khối lượng phát sinh chưa có đơn giá trong hợp đồng thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thỏa thuận trong hợp đồng về đơn giá cho khối lượng phát sinh;
b) Trường hợp khối lượng phát sinh nhỏ hơn hoặc bằng 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng, kể cả đơn giá đã được điều chỉnh theo thỏa thuận của hợp đồng (nếu có) để thanh toán
-> Vấn đề bạn hỏi theo mình thì khi quyết toán xác định khối lượng (ở đây nội dung công việc là vận chuyển vật tư thiết bị, khối lượng là cự ly vận chuyển) nếu thỏa mãn 2.a thì có thể ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh. Còn không thì cứ lấy cự ly vận chuyển thực tế được nghiệm thu mà nhân với đơn giá trong hợp đồng thôi (Điều 18. Thanh toán hợp đồng xây dựng_5. Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh: được thực hiện trên cơ sở khối lượng thực tế hoàn thành (kể cả khối lượng tăng hoặc giảm, nếu có) được nghiệm thu và đơn giá trong hợp đồng hoặc đơn giá đã điều chỉnh do trượt giá theo đúng các thỏa thuận trong hợp đồng)
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD