Tự học Microsoft Project online cho người mới bắt đầu - các tình huống hỏi đáp

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Mọi người trợ giúp mình với:
- Mình chỉ biết cách hiện thị đồng thời sơ đồ ngang và biểu đồ nhân công. Không biết cách in đồng thời 2 cái đó.
- Ai biết cách in đồng thời sơ đồ ngang công việc và biểu đồ nhân công trong MS Project không hướng dẫn mình với. Hiện tại mình phải làm thủ công bằng cách Chụp ảnh và dán sang Cad.
- Ai có drive của máy in khổ lớn (A1 - A0) cho mình xin với. Mình xin drive để tạo ra một máy in giả trong Windown để hiện thị toàn bộ tiến độ trong Project. Tiện nhất cho mình tên của một máy in khổ lớn có sẵn trong danh sách máy in của Windown là tốt nhất.
Cám ơn nhiều!

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Tôi nhận được câu hỏi: Mọi người trợ giúp mình với:
- Mình chỉ biết cách hiện thị đồng thời sơ đồ ngang và biểu đồ nhân công. Không biết cách in đồng thời 2 cái đó.
- Ai biết cách in đồng thời sơ đồ ngang công việc và biểu đồ nhân công trong MS Project không hướng dẫn mình với. Hiện tại mình phải làm thủ công bằng cách Chụp ảnh và dán sang Cad.
- Ai có drive của máy in khổ lớn (A1 - A0) cho mình xin với. Mình xin drive để tạo ra một máy in giả trong Windown để hiện thị toàn bộ tiến độ trong Project. Tiện nhất cho mình tên của một máy in khổ lớn có sẵn trong danh sách máy in của Windown là tốt nhất.
Cám ơn nhiều![/quote]

Bạn chỉ có thể copy theo ngày (từ ngày bắt đầu và đến ngày hoàn thành dự án) từ sơ đồ ngang, rồi đến biểu đồ nhân lực. Bên AutoCad phải chuyển sang màn hình trắng rồi dán file vừa copy. Sau đó căn chỉnh sơ đồ ngang công việc và biểu đồ nhân công cho hợp lý...

Trước giờ mình toàn thấy để in được 2 bản như tiến độ và nhân lực, hay tiến độ và biểu đồ vật tư trong cùng một bản in thì phải kết hợp cả AutoCad mới được! Trong MS Project 2003 cho phép bạn ghép nhiều sơ đồ hiển thị cùng một lúc còn in đc ra hay không thì mình chưa thử. Còn cách kết hợp với Cad thì mình vẫn làm thường xuyên.

Mình chỉ có cách đó thôi, cũng có hỏi PGS. Lê Kiều rồi, không biết ai có cách nào thì hướng dẫn thêm nhé.

Last edited by a moderator:
A

AAmylove

Guest
Lâu nay bận bịu với "Lớp học dự toán online", bây giờ vào đây thấy Các bạn bàn luận rôm rả quá! Mình tham gia 1 chút với:
- Vấn đề các bạn đang quan tâm là làm sao trong Project in biểu đồ tiến độ cùng với biểu đồ nhân công + biểu đồ máy thi công (trong Project gọi chung là các biểu đồ tài nguyên)??
Giải quyết: microsoft đã nghĩ vấn đề này ngay khi lập trình rồi bắt từ phiên bản 2000 kia.
Bạn vào view - layout - custom (phiên bản 2000)
hoặc các phiên bản sau: view - reports - custom
Rồi chọn cách báo cáo tiến độ chung với nhân công + máy thi công tùy thích.
Có báo cáo thì tất nhiên phải có in được:
- Có 2 chế độ in:
+ Chế độ 1: in theo các mẫu biểu mặc định của Project
+ Chế độ 2: in theo mẫu biểu người sử dụng tạo

Không cần thiết phải chép sang Acad mất công vậy đâu.

Thân ái!

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Các bác thử coi cách thể hiện biểu đồ theo dõi tài nguyên như hình thể hiện dưới đây có được không? Tôi chỉ thấy hình này qua Ảnh chụp nên chỉ có thể tải lên bằng cách này thôi.

File đính kèm

• Bieu Do.doc
    493 KB · Đọc: 869
Chỉnh sửa cuối:
T

tieudongtu

Guest
Cho hỏi về microsoft project

mình đang làm một bài tập, có một số chỗ vướng mắt thế này, mong các cao thủ giúp giùm
1. làm thế nào để tách các thời gian nghỉ lễ tết ra. Ví dụ một công việc mình làm từ 25/12 và kết thúc vào 10/1, nghỉ tết 3 ngày thì làm sao để chương trình hiểu được?
2. khi mình mua vật tư chia làm 3 giai đoạn, giai đoạn 1 từ 01/01/07 kết thúc 15/01/07; giai đoạn 2 từ 01/05/07 kết thúc 15/05/07, giai đoạn 3 từ 01/10/07 kết thúc 15/10/07, làm thế nào để vẽ được biểu đồ mua vật tư đây (đừng nói là làm 3 cái riêng biệt nhé).
Mới học microsoft project thôi nên các bác thông cảm.
Cảm ơn nhiều!

Suppot_91

Thành viên mới
Anh Bình ơi, anh làm ơn chỉ rõ (các bước thực hiện cụ thể) cách in một lúc tiến độ chung và biểu đồ nhân lực với, em đã thử làm nhiều cách mà vẫn chưa làm được.

Ban ơi ! minh chỉ cho bạn cách này để in ra bao gồm tiến độ chung và biểu đồ nhân lực nhé! Ở trên thanh công cụ bao gồm các thao tác chính có biểu tượng chụp hinh, bạn sau khi đưa ra đến kết quả cuối bao gồm tiến độ và nhân lực trên màn hình thì bạn tiến hành chup với đuôi là *jpg ban chinh sao cho nhin ro vao giữa trang giấy rồi in !:)

nguoitretuoi

Thành viên rất triển vọng
Thắc mắc về Project!

Minh dang mắc 2 van đề khi lam project:
1. Lam the nao để tạo ngày nghỉ tết được. dự tính tử 25/12-12/01 ( lịch âm)
2. Lam thế nào để xuất biểu đồ nhân lực xang cad
3. Sử lý thế nào khi font cad va project ko phù hợp nhau!
----------------------------thx-----------------------------------------------

Bạn chú ý đặt tiêu để sát với nội dung!

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Về các vấn đề bạn hỏi mình trả lời như sau:

1. Tạo ngày nghỉ tết (lịch âm): Trong Project không có khái niệm lịch âm vì vậy muốn tạo ngày nghỉ trong Project ta phải quy đổi thời gian nghỉ đó ra thành ngày dương tương ứng. Còn ngày nghỉ trong Project chính là ngày mà ta ko thi công công tác nào cả. Vì thế bạn chỉ cần chốt thời gian thi công các công tác kết thúc trước khoảng thời gian đó. Cách khác bạn tạo Split Task cho các công tác trong thời gian nghỉ tết.

2. Để Copy biểu đồ nhân lực sang Cad bạn làm giống hệt với biểu đồ công việc. Trong Project bạn có thể hiển thị đồng thời biểu đồ tiến độ và biểu đồ nhân lực đồng thời. Vì thế khi muốn chụp biểu đồ nhân lực bạn chú ý các điểm sau:
+ Nên để thời gian giữa biểu đồ nhân lực và biểu đồ tiến độ giống nhau. Nghĩa là chia đơn vị thời gian như nhau.
+ Khi chụp biểu đồ nhân lực nên điều chỉnh để hiển thị tại điểm có biểu đồ nhân công lớn nhất.

3. Font Cad và Font project không hợp nhau: Vấn đề này còn tùy thuộc máy bạn có những loại Font nào. Về cơ bản nếu chúng ta sử dụng ở 2 chương trình cùng một kiểu font chữ thì hiển thị của chúng là như nhau.

nguyenxuanphong

Thành viên có triển vọng
Hỏi về MS Project

Hôm truớc em có down bài tập về rút ngắn tiến độ thi công. em có thực hành nhưng KQ ko như ý muốn. Giả sử em có 7 công việc găng như vậy làm thế nào để biết được nên rút ngắn công việc găng nào trước. trên lý thuyết thì công việc găng có chi phí thấp nhất sẽ được rút ngắn trước. vậy MP có nhận biết cho mình chi phí nhỏ nhất và chỉ cho mình nên rút ngắn công việc nào trươc ko? Mong các cao thủ giúp đỡ em với nhé. Em cảm ơn nhiều. nếu có thể thì hãy gủi thêm vào mail cho em với.
Mail : nguyenxuanphong.vn@gmail.com.
Or : nnxuanphong@gmail.com.

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
rút ngắn công tác găng

Chào bạn, mình có ý kiến về vấn đề bạn đặt ra như thế này nhé!
MP chỉ là công cụ trợ giúp cho người sử dụng.
Khi bạn nhập đơn giá, khối lượng tài nguyên cho 1 công việc nào đó, MP sẽ tính chi phí cho bạn. Nó có khả năng lọc các công việc của bạn theo mức độ ưu tiên mà bạn gán cho công việc đó, có thể lọc các đầu mục có chi phí tăng dần hoặc giảm dần,...(bạn tham khảo thêm chức năng của sort). Sau khi xác định các công việc găng, bạn lọc chúng theo chi phí giảm dần (máy mình hiện giờ chưa cài PM nên ko nhớ rõ từng bước thực hiện, chỉ nói sườn thôi bạn nhé!:p). Máy sẽ lọc cho bạn với yêu cầu đó, sau đó bạn rút ngắn công việc găng theo ý kiến chủ quan của bạn...Khi đó máy sẽ biểu diễn kết quả điều chỉnh dang biểu đồ, vì vậy Khi rút ngắn công việc găng bạn chú ý xem tài nguyên tại đó có bị Red không, và kiểm tra chi phí có bị dôi lên nhiều không....
Quay lại câu hỏi của bạn, theo mình thì MP không thể tự nhận biết công việc găng có chi phí nhỏ nhất để điều chỉnh, nó chỉ là công cụ....như trên mình đã trình bày.....Bạn tham khảo thêm nhé!
Chúc bạn thành công...
Mọi người cùng cho ý kiến nhé!
:p

nguyenxuanphong

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn anh.

cảm ơn anh nhiều nhé. ý em hỏi cũng là mức tăng chi phí của các công việc găng.giả sử có 3 công việc găng CV1 có mức tăng chi phí là 1trd/ngày, CV2 là 1,2trd/ngày, CV3 là 2trd/ngày(tăng chi phí là do tăng ca làm của nhân công chẳng hạn để rút ngắn số ngày làm việc). như vậy phải thao tác thế nào và khi đó MP có cho mình thấy dấu hiệu nào lưu ý cho mình nên rút ngắn CV găng nào trước ko? mong nhận được sự giúp đớ của anh và các cao thủ khác.

nguyenxuanphong

Thành viên có triển vọng
Các anh ơi giải giúp em với

Bài toán em đã mô tả trong file đính kèm đây, các anh down về giải giúp em với nhé. Rất mong được sự giúp đỡ của các anh. Cảm ơn nhiều nhiều!!!

sunyal

gửi Phong!

Chào bạn nhé! mình hơi bận nên chưa trao đổi với bạn.
Vẫn là câu trả lời như trước, có nghĩa là MP ko có khả năng nhận diện và "bỏ nhỏ" cho mình là nên rút ngắn công việc nào. Khi bạn rút ngắn tiến độ có nghĩa là vì một lý do nào đó,...Ví dụ bạn bị trễ tiến độ đến mức báo động, bằng mọi giá phải hoàn thành đúng thời gian đó, chính bạn phải là người cân nhắc xem nên lựa chọn công tác găng nào, xem thử khi tăng tài nguyên rút ngắn cv A thì chi phí có bị dôi lên cao ko?, chi phí không cao nhưng không đảm bảo về yêu cầu kỹ thuật như thời gian gián đoạn của các cv cũng không được. Hoặc bạn tăng wa nhiều công nhân trên một mặt trận công tác cũng không ổn, vấn đề không gian và an toàn lao động cũng quan trọng bạn ạh.
Theo mình nghĩ cái khoản lên tiến độ, điều chỉnh, rút ngắn tiến độ giống như một môn nghệ thuật,...:D, sau khi xem xét về công nghệ, về yêu cầu kỹ thuật, về mặt trận thi công có bị chồng chéo hay wa nhiều nhân công hay ko, hoặc giả bạn tăng máy móc thiết bị thì có chỗ để bố trí không.... kết hợp điều chỉnh nhiều công việc một lúc, gộp lại cũng rút ngắn được kha khá, hì. "Cúng cuồi" là bạn xem thử tổng chi phí bị phạt và chi phí để chạy đua rút ngắn tiến độ cái nào cao hơn => trình bày với sếp thôi.
Đôi lời trao đổi, mọi người cùng tham gia ý kiến nhé!

nguyenxuanphong

Thành viên có triển vọng
Hỏi thêm về cách làm việc của MP

các anh cho em hỏi thêm về ứng dụng của MP. theo em biết thì trong MP cho phép mình sắp xếp theo tổng chi phí tăng or giảm dần cho các công việc, vậy nó có thể sắp xếp theo chi phí tăng or giảm cho các công việc đó nếu làm ngoài giờ ko? ví dụ cv1 lịch làm việc là 8 ngày nhưng mình rút ngắn xuống 2 ngày còn 6 ngày như vậy chi phí tăng thêm 3trd/ngày còn cv2 lịch làm việc là 15 ngày rút ngăn xuống còn 10 ngày với chi phí tăng thêm 5trd/ngày. vậy theo như kinh nghiệm thì cv1 có chi phí tăng thêm nhỏ hơn nên mình nên rút ngắn cv1 rồi mới tính đến rút ngắn cv2 nếu cần thiết. cho em hỏi là MP có thể sắp xếp cho mình theo thứ tự giảm or tăng dần của chi phí tăng thêm mỗi ngày đó không? em hỏi thêm cách nhập chi phí tăng thêm đó ở đâu? hay nó phải lập công thức ở đâu??

sunyal

Microsoft Project - rút ngắn tiến độ

Chào bạn!:D
Sau khi bạn cho Cn làm thêm ngoài giờ, thì số ngày thực hiện cv đó sẽ giảm, chi phí thì tăng lên (tất nhiên rồi, pk?), và bạn lại thực hiện điều chỉnh tiếp nếu thầy chưa ổn, bạn lại tiếp tục sort theo chi phí giảm dần, và quy trình lọc lại lập lại như cũ. Có nghĩa lúc này MP sẽ sort theo giá mới!
Tiếp theo, quy trình nhập giá:
B1: Bạn nhập đơn giá làm ngoài giờ/1h tại cột Ovt.rate ở sheet Resousce sheet.(tức khi bạn cho công nhân làm thêm bao nhiêu tiếng thì chi phí sẽ tăng lên theo đơn giá x số giờ).
B2: Cách nhập thêm giờ làm việc cho công nhân ở 1 cv nào đó:
- sau khi thiết lập đường găng, bạn vào Project chọn Sort => Sort by => rồi, chọn theo ý muốn xắp sếp của bạn, theo giá tăng giảm dần, theo mức độ ưu tiên tăng giảm dần…..túy vào mục đích nhé! => ok, đã có thứ tự như ý rồi đấy.
- Bạn chọn cv găng muốn điều chỉnh => vào split ở Windown trên thanh công cụ =>lúc này xuất hiện 1 bảng mới bên dưới, bạn tìm mục Ovt.work để nhập tổng số tgian làm ngoài giờ của cv đó.
- Nếu bạn ko tìm thấy mục Ovt.work, ko sao đâu, hi, lôi nó ran gay đay thôi mà, bạn click chuột phải vào 1 chỗ bất kỳ bên dưới bảng mới này, chọn mục Resource work, đấy, bạn thấy chưa? Hihi, Ovt.work kìa, rồi nhé, nhập tổng thời gian làm ngoài giờ, xong.
B3: Để kiểm tra xem chi phí lúc này thế nào, bạn quay lại Gantt Chart, xem ở mục Cost. Ủa, mà bạn đã lôi mục này ra ở Gantt chart chưa nhỉ? Chưa ah?hi, ko sao, lôi ngay đây, click chuột phải chọn Insert Colum, ở mục field chọn cost; ở mục title chọn là “chi phí” chẳng hạn,tùy bạn nhé!
B4: phù, xong rùi đấy Phong ơi! Bạn xem thử giá cả và tiến độ như vậy đã ok chưa, chưa thì again lần nữa thôi,hì…
Chúc bạn thành công nhé!

huyhung_xd

Thành viên có triển vọng
Ngừng việc !

Trong công tác đào đất chẳng hạn, tiến độ trong MP đã được
lập, nhưng do trời mưa to, công việc không thể tiếp tục đúng như tiến độ được, vậy phải điều chỉnh tiến độ như thế nào ?

mountain84

Thành viên mới
Thế Anh ơi có thể chuyển sơ đồ ngang thành sơ đồ mạng được không? mình đang làm đồ án thi công và đề bài yêu cầu vẽ sơ đồ mạng và chuyển sơ đồ mạng về trục thời gian liệu project có làm được không?

DauthauGXD

Website
giaxaydung.vn
Thế Anh ơi có thể chuyển sơ đồ ngang thành sơ đồ mạng được không? mình đang làm đồ án thi công và đề bài yêu cầu vẽ sơ đồ mạng và chuyển sơ đồ mạng về trục thời gian liệu project có làm được không?

Trả lời:
Trong MS project luôn tồn tại song song 2 loại sơ đồ là Sơ đồ ngang (Gantt Chart) và Sơ đồ mạng (Network Diagram).
Bạn có thể lập tiến độ của mình theo sơ đồ ngang rồi sau đó vào View -> Network Diagram để hiển thị sang kiểu sơ đồ mạng.

oanhho

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Nhất trí với câu trả lời trên. Tuy nhiên, mình chỉ có 1 nhắc nhở tí tiêu là: trong sơ đồ mạng chúng ta có 2 loại là sơ đồ mạng cung công việc( Mạng mũi tên công việc) và sơ đồ mạng nút công việc. Và trong phần mên project kà cung cấp cho ta Mạng nút công việc. Do đó, bạn nên xem xét xem mình cần sơ đồ mạng nào. Còn việc chuyển sơ đồ mạng về trục thời gian, theo mình tìm hiểu thì project không làm được đâu bạn ạ. Có lẽ cái này bạn nên dùng phương pháp thủ công.:D

chauindeco

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi xin hỏi ban theanh trong projec có làm được tiến độ bằng sơ đồ mạng ko. bạn chỉ giúp tôi nhé.
xin cam ơn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới