Tư vấn giám sát có phải tính khối lượng khi giám sát công trình không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
TA đang định bổ sung tính năng tính khối lượng tương tự Dự toán GXD vào phần mềm quản lý hồ sơ Tư vấn giám sát. Tức là có một bảng để nhập số liệu dài rộng cao để tính khối lượng. Không biết là có cần thiết không? Bởi cũng thỉnh thoảng mới thấy kỹ sư tư vấn giám sát tính khối lượng, thường là nhà thầu làm việc này.
Mong các đồng nghiệp góp ý giúp. Ngoài việc tạo tự động các mẫu biên bản nghiệm thu, hồ sơ... theo bạn nên bổ sung thêm tính năng gì nữa cho phần mềm Tư vấn giám sát?
Rất mong nhận được các góp ý. Xin cảm ơn.

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
TA đang định bổ sung tính năng tính khối lượng tương tự Dự toán GXD vào phần mềm quản lý hồ sơ Tư vấn giám sát. Tức là có một bảng để nhập số liệu dài rộng cao để tính khối lượng. Không biết là có cần thiết không? Bởi cũng thỉnh thoảng mới thấy kỹ sư tư vấn giám sát tính khối lượng, thường là nhà thầu làm việc này.
Mong các đồng nghiệp góp ý giúp. Ngoài việc tạo tự động các mẫu biên bản nghiệm thu, hồ sơ... theo bạn nên bổ sung thêm tính năng gì nữa cho phần mềm Tư vấn giám sát?

Theo em nên có tính năng tính khối lượng vào phần mềm tư vấn giám sát. Mặc dù rất ít khi Tư vấn giám sát phải tính KL, nhà thầu phải làm việc này nhưng việc kiểm tra là của tư vấn giám sát. vì vậy việc bổ sung tính năng tính khối lượng vào phần mềm là cần thiết cho Tư vấn GS. Khi đã sử dụng phần mềm thì ai cũng muốn nhàn và chính xác hơn.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Theo như mình biết thì đơn vị TVGS bắt buộc phải tính khối lượng vì trong quá trình GS thì đơn vị TVGS phải tính được khối lượng và dựa vào khối lượng trong dự toán để theo dõi nhà thầu và đến bước cuối đó là thanh quyết toán thì TVGS cũng phải chịu trách nhiệm trực tiếp lên TVGS nhất thiết phải tính khối lượng công trình...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo em nên có tính năng tính khối lượng vào phần mềm tư vấn giám sát. Mặc dù rất ít khi Tư vấn giám sát phải tính KL, nhà thầu phải làm việc này nhưng việc kiểm tra là của tư vấn giám sát. vì vậy việc bổ sung tính năng tính khối lượng vào phần mềm là cần thiết cho Tư vấn GS. Khi đã sử dụng phần mềm thì ai cũng muốn nhàn và chính xác hơn.

Theo như mình biết thì đơn vị TVGS bắt buộc phải tính khối lượng vì trong quá trình GS thì đơn vị TVGS phải tính được khối lượng và dựa vào khối lượng trong dự toán để theo dõi nhà thầu và đến bước cuối đó là thanh quyết toán thì TVGS cũng phải chịu trách nhiệm trực tiếp lên TVGS nhất thiết phải tính khối lượng công trình...

Xin cảm ơn hai đồng nghiệp, vậy TA và anh em lập trình sẽ bổ sung thêm tính năng tính khối lượng vào nữa, cả việc tra mã hiệu đơn giá và định mức tương tự Dự toán.
TA sẽ gửi các bản phần mềm Tư vấn giám sát GXD đầu tiên cho hai đồng nghiệp dùng thử trước và góp ý nhé. Nhưng xin cho một vài hôm nữa để hoàn thiện phần mềm.
Xin nhờ các đồng nghiệp khác nêu các yêu cầu, mong ước cần có để nâng cao năng suất lao động khi làm công việc Tư vấn giám sát để TA bổ sung thêm tính năng. TA luôn làm đúng lời hứa sẽ gửi tặng phần mềm cho các đồng nghiệp có đóng góp ý kiến.

Vikhanhs

Thành viên rất triển vọng
Website
www.vikhanh.com.vn

Theo như tôi hiểu thì kỹ sư tư vấn giám sát chất lượng & kỹ sư tư vấn giám sát khối lượng thường được Chủ đầu tư Dự án thuê trực thuộc 2 đơn vị độc lập với nhà thầu nhằm thực hiện công việc một cách khách quan hơn

phucnbt

Theo ý kiến cá nhân tôi nhiệm vụ TVGS mà làm đúng thì rất nặng so với tỉ lệ % chi phí được hưởng cho nên đơn vị TVGS thường không làm ( mặc nhiên chấp nhận khối lượng) công việc này, có trường hợp tuỳ CĐT ký HĐ với bên TVGS có quản lý phần khối lượng hay không nhưng bạn đưa thêm tính năng này vào là rất hợp lý; Tôi cung chưa rõ phần mềm TVGS của bạn như thế nào, chỉ xin nhắc một điều nhỏ là có những TCVN bổ sung hoặc thay thế TC cũ thì bạn nên nhắc nhở và chỉ dẫn cách thay thế cho mọi người nhé.Nếu có thể bạn gửi cho tôi phần mềm này biết đâu tôi giúp được 1 chut gì đó

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Không biết các dự án khác sao nhưng tại những dự án không phải vốn ngân sách nhà nước bên em làm thì không thấy tư vấn giám sát nghiệm thu khối lượng, và cũng không phải chịu trách nhiệm về khối lượng mà công việc đó thuộc phần kỹ sư khối lượng. Mong các bác cao thủ vào cho biết tình hình thực tế tại các dự án để em và các thành viên hiểu thêm nhiều.

Theo như tôi hiểu thì kỹ sư tư vấn giám sát chất lượng & kỹ sư tư vấn giám sát khối lượng thường được Chủ đầu tư Dự án thuê trực thuộc 2 đơn vị độc lập với nhà thầu nhằm thực hiện công việc một cách khách quan hơn

Bác có thể giải thích rõ hơn cho em biết về khái niệm không khách quan giữa chất lượng với khối lượng được không?

huyxalo

Thành viên năng động
Em không biết các bác làm tư vấn giám sát ra sao nhưng ở công ty em thì giám sát sẽ bao gồm: chất lượng, khối lượng và tiến độ trong đó việc kiểm tra, tính toán lại khối lượng và xác nhận khối lượng thi công với đơn vị thi công là bắt buộc.

phongtn1411

Website
kiengiang4rum.com
Không biết các dự án khác sao nhưng tại những dự án không phải vốn ngân sách nhà nước bên em làm thì không thấy tư vấn giám sát nghiệm thu khối lượng, và cũng không phải chịu trách nhiệm về khối lượng mà công việc đó thuộc phần kỹ sư khối lượng. Mong các bác cao thủ vào cho biết tình hình thực tế tại các dự án để em và các thành viên hiểu thêm nhiều.

Bác có thể giải thích rõ hơn cho em biết về khái niệm không khách quan giữa chất lượng với khối lượng được không?
như trước đây, tôi ở Đồng nai 3&4 thì công việc kiểm tra KL thực hiện của NT là việc làm đương nhiên của KS TVGS...
vì trong BBNT có chữ ký của KS TVGS nên KSTVGS phải chịu trách nhiệm về phần khối lượng và chất lượng hạng mục mình phụ trách...

Em không biết các bác làm tư vấn giám sát ra sao nhưng ở công ty em thì giám sát sẽ bao gồm: chất lượng, khối lượng và tiến độ trong đó việc kiểm tra, tính toán lại khối lượng và xác nhận khối lượng thi công với đơn vị thi công là bắt buộc.

hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bác này...

laquanglam

Thành viên có triển vọng
Cần thiết phải đưa tính năng này vô, vì tư vấn giám sát có thể là người tư vấn về khối lượng, nhiều khi nhà thầu gửi khối lượng lên, tư vấn kiểm tra bằng cách nào cho chính xác đây, chỉ còn con đường duy nhất là bốc lại khối lượng rồi sau đó mang ra so sánh. cho nên Bác TA nên đưa cái này vô đi.

moiratruong

Thành viên rất năng động
TVGS làm những công việc đó mới đúng là TVGS mà bạn.
Nghiệm thu xong thì mới có khối lượng,ĐVTC mang khối lượng thực hiện trình lên TVGS kiểm tra,thì TVGS phải tính khối lượng ra và so sánh với ĐVTC.Những bản khối lượng mà TVGS làm là "làm nháp" để so sánh với ĐVTC thôi.
Cho mình hỏi :
trước khi đổ bê tông sàn, mình làm giấy đề nhị cung cấp vật tư ( 330m3 bêtong) đã được TVGS đồng ý ký vào.nhưng khi đổ betong xong hết thì bị dư bê tông ( mình vd là dư 20m3 đi^^! ). vậy thì số dư bê tông đó là ai chịu trách nhiệm?mình bên ĐVTC

huyxalo

Thành viên năng động
Tại sao tư vấn giám sát lại phải ký vào giấy đề nghị cung cấp vật tư ???. việc tính toán khối lượng để sau khi đổ bê tông không bị thừa là trách nhiệm của bên thi công, bạn tính sai thì bạn phải chịu chứ.
TVGS làm những công việc đó mới đúng là TVGS mà bạn.
Nghiệm thu xong thì mới có khối lượng,ĐVTC mang khối lượng thực hiện trình lên TVGS kiểm tra,thì TVGS phải tính khối lượng ra và so sánh với ĐVTC.Những bản khối lượng mà TVGS làm là "làm nháp" để so sánh với ĐVTC thôi.
Cho mình hỏi :
trước khi đổ bê tông sàn, mình làm giấy đề nhị cung cấp vật tư ( 330m3 bêtong) đã được TVGS đồng ý ký vào.nhưng khi đổ betong xong hết thì bị dư bê tông ( mình vd là dư 20m3 đi^^! ). vậy thì số dư bê tông đó là ai chịu trách nhiệm?mình bên ĐVTC

dinhhuongkstv246

Thành viên mới
theo mình được biết thì TVGS ngoài việc nghiệm thu công việc tại hiện trường ra thì còn phải kiểm tra khối lượng thực tế và khối lượng trong hồ sơ dự thầu của đơn vị thi công,tại vì sao?tại vì TVGS là người trực tiếp quản lý chất lượng,khối lượng,tiến độ,an toàn lao động,vsmt cho nên việc đưa phần tính toán khối lượng vào phần mềm là rất cần thiết.nếu có thể thì bổ sung thêm một số công cụ như các thông tư,nghị định mới nhất ,phần mềm quản lý tiến độ liên quan trực tiếp đến quá trình làm việc của cán bộ TVGS thì sẽ hay hơn cho các bạn mới bước vào làm TVGS.vì người lam TVGS phải nắm rõ các thông tư,nghị định về việc QL chất lượng,KL,tiến độ,atlđ,vsmt.Đấy là riêng ý kiến của cá nhân tui thôi

ledinhquan80

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xin chào anh em cùng ngành. Mình cũng đang làm TVGS nên khi đọc bài của TA nói đang tạo phần mềm TVGS mình thấy rất hay, rất bổ ích cho các anh em đang làm công việc TVGS. Rất Cảm ơn bạn TA. Nhân đây cho mình hỏi phần mềm này khi nào thì xong và được đưa vào sử dụng bạn TA nhỉ?

moiratruong

Thành viên rất năng động
Tại sao tư vấn giám sát lại phải ký vào giấy đề nghị cung cấp vật tư ???. việc tính toán khối lượng để sau khi đổ bê tông không bị thừa là trách nhiệm của bên thi công, bạn tính sai thì bạn phải chịu chứ.
à,bên mình là nhà thầu chính,nhưng ko có bao vật tư,chủ đầu tư bao vật tư,mình chỉ bỏ công sức ra thôi,nên nghiệm thu sắt thép,coffa đạt thì sẽ đổ bê tông,đúng ko?thì mình sẽ làm giấy yêu cầu vật tư ( là bê tông ), và phải có TVGS ký xác nhận và trình CĐT thì mới cung cấp betong cho mình làm việc.
Mình biết là mình tính sai đi,nhưng nếu vậy TVGS có trách nhiệm gì k?tại TVGS cũng đã đồng ý trước khi đổ bê tong rồi mà

Vikhanhs

Website
www.vikhanh.com.vn
Tôi không hiểu lắm ý bạn, tuy nhiên có thể tham gia vài lời. Ở đây từ Tư vấn giám sát là chung chứ không phải thuộc 2 đơn vị độc lập như bạn nói, vì đơn vị này làm thuê cho Chủ đầu tư và chịu trách nhiệm quản lý, giám sát cả về mặt chất lượng lẫn khối lượng công việc của nhà thầu thi công. Nếu là gói thầu trọn gói thì TVGS khỏe, nhẹ nhàng vì quyết toán khối lượng hoàn thành theo giá trọn gói.

Tùy thuộc mức độ và quy mô dự án đầu tư, nếu quy mô đầu tư nhỏ thì TVGS sẽ kiêm cả việc quản lý chất lượng và khối lượng công việc được giao căn cứ vào Hợp đồng đã ký với CDT, nhưng với Dự án quy mô lớn phức tạp thì có thể tách 2 việc độc lập để giám sát công việc với Nhà thầu khách quan hơn, thông thường quyền lực tập trung vào tay một người quá lớn thì e rằng sẽ dẫn đến lạm quyền và nhà thầu chỉ cần làm sao thuyết phục TVGS bỏ qua những lỗi mà nếu xử lý nghiêm thì sẽ gây thiệt hại cho nhà thầu thi công và dễ dẫn đến hành vi hối lộ cho xong việc.

chinhbillgates

Thành viên có triển vọng
Tư vấn giám sát không phải trực tiếp tính toán khối lượng, mà là kiểm tra khối lượng mà nhà thầu thi công tính, rồi nghiệm thu khối lượng. Kiểm tra tính chính xác của khối lượng, thừa thì nghiệm thu đủ, thiếu thì nghiệm thu thiếu. Em xin đóng góp ý kiến là "Rất cần thiết cho thêm phần tính toán khối lượng vào" vì cũng để TVGS tính toán lại cho tính chính xác cao hơn, chứ thực chất thì TVGS ko phải là người tính toán trực tiếp về mặt khối lượng thi công, mà là nhà thầu thi công tính toán.

cunct_hp2002

Thành viên mới
Em chào anh Thế Anh!
Theo như đa số các thành viên có ý kiến về TVGS có phải tính khối lượng khi giám sát công trình.
cá nhân em cũng từng làm TVGS, trong hợp đồng với CĐT cũng có nói rõ TVGS là giám sát cả về chất lượng, khối lượng, tiến độ công trình. và theo điều 90 Luật xây dựng (theo hợp đồng đã ký kết với CĐT) thì khối lượng thi công của Nhà thầu phải được kiểm tra bởi TVGS (nhất là khi nhà thầu thanh toán giai đoạn hay quyết toán)
Vì vậy việc anh Thế Anh đưa phần khối lượng vào TVGS là rất cần thiết.
Mong anh sớm hoàn thiện để bọn em có vũ khí chiến đấu ạ :))
Rất cảm ơn anh!

mucdichcuatoi

Thành viên năng động
Công việc của TVGS phải thực hiện đúng các điều khoản đã ký trong Hợp đồng với Chủ đầu tư theo các quy định của Nhà nước, thông thường là:
- Giám sát về chất lượng khối lượng công trình;
- Giám sát về tiến độ thi công công trình;
- Giám sát về An toàn lao động & Vệ sinh môi trường.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu nói TVGS không kiểm soát khối lượng là không đúng, nếu TVGS không kiểm soát khối lượng thì trong bản vẽ hoàn công có một số bàng thống kê các vật liệu như thép, nước... thì ký vào làm gì nên theo tôi là nên bổ xung phần mềm tính cả khối lượng TVGS vào vừa bổ ích mà lại không thiếu cho giám sát viên.:-w

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới