Tư vấn lập dự án và tư vấn lập Thiết kế thi công

thai_namson

Thành viên rất triển vọng
Em đang có một trường hợp sau nhờ các bác tư vấn giúp em. Một dự án đầu tư thiết bị công nghệ thông tin năm 2013 (vẫn sử dụng luật 61, NĐ85 và NĐ102). Em có một số câu hỏi sau:

1. Tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi và tư vấn lập Thiết kế thi công và tổng dự toán có thể gộp thành một gói thầu được không? Được hay không thì văn bản nào quy định.

2. Dự án của em gồm thiết bị và phần mềm chuyên dụng đi kèm thiết bị (tức là không thể tách rời nhau mà hoạt động được), không có xây lắp. Như vậy khi lấy giá thiết bị để tính chi phí tư vấn lập thiết kế thi công và tổng dự toán, chi phí tư vấn giám sát thi công lắp đặt theo QĐ 993 thì có được lấy giá trị thiết bị theo QĐ 993 = Giá thiết bị của dự án + giá phần mềm chuyên dụng đi kèm thiết bị không? Được hay không thì văn bản nào quy định?

Bác nào biết giúp em với? Em đang cần gấp quá. Em cảm ơn các bác trược ạ.

thai_namson

Thành viên rất triển vọng
Có bác nào giúp em với !

quynhnn

Thành viên nhiều triển vọng
Được hết bạn ạ

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Theo mình biết từ trước đến nay chưa có văn bản nào quy định 2 phần việc trên không được đưa vào một gói thầu, văn bản chỉ nói nguyên tắc phân chia gói thầu phải phù hợp. Trường hợp bạn đưa 2 nội dung công việc trên vào một gói thầu là chưa phù hợp, vì kế hoạch đấu thầu giai đoạn lập Báo cáo nghiên cứu khả thi do chủ đầu tư phê duyệt, kế hoạch đấu thầu giai đoạn thiết kế do cấp quyết định đầu tư phê duyệt (quy định ở Luật đấu thầu). Mặt khác lập xong báo cáo nghiên cứu khả thi phải thẩm định, phê duyệt, thời gian này nhà thầu không thực hiện, phải chờ.

Red-LigHt

Thành viên mới
Theo kinh nghiệm của mình thì:
1. Đồng ý với bác thanhbanquanlytravinh, chi phí lập BCNCKT nằm trong vốn chuẩn bị đầu tư do cấp trên chủ đầu tư phê duyệt; khi kết thúc giai đoạn chuẩn bị đầu tư thì dự án vẫn có thể bị từ chối phê duyệt cho nên chưa chắc đã được làm phần TKTC&TDT.
Ngoài ra các công việc trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư đều do Chủ đầu tư trình lênh cấp trên phê duyệt, còn các công việc trong giai đoạn Thực hiện đầu tư là do Ban QLDA trình lên Chủ đầu tư phê duyệt.
2. Thiết bị và phần mềm cần tách thành 2 cột, nhân từng cái với định mức tương ứng rồi cộng vào nhau bạn nhé.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới