Tư vấn thiết kế nhà ở dân dụng. Đề nghị đọc kỹ trước khi đặt câu hỏi.

unnamed_kt

Thành viên mới
Vài nhận xét về phương án của bạn:
Đây là mảnh đất tối thiểu nên việc tổ chức không gian là khá phức tạp, tạm thời coi như đã đồng thuận với chủ đầu tư về tổ chức và cơ cấu các không gian tôi chỉ góp ý với bạ mấy vấn đề sau:
1-Về mặt bằng: cầu thang hơi hẹp kích thước 750 hiện nay ít dùng do giao thông rất bất tiện, bạn nên đưa lên 850-900 cho phù hợp khoảng trống trong thang nhỏ sẽ tạo cảm giác tối và bí cho thang. Không gian tầng 1 chưa hợp lý do việc lên phòng khách phải đi qua gara, bạn nên tạo điểm nhấn tại vị trí chuyển tiếp này(như tạo bậc tam cấp) nhằm tạo cảm giác trang trọng. Nên chuyển vế thang cho chiếu tới từ trong để tăng hiệu quả không gian cho gara. Nghiên cứu thêm không gian: WC-Kho tầng 1 cho hợp lý.
2- tầng 2: bếp+ăn quá bé, dt phần bàn ăn không đủ cho 6 người, có thể bỏ phần bàn bếp trên trục 4-4 để tăng dtích.
3- nên đặt không gian thờ cúng lên phía trước cầu thang thì thuận hơn, bể inox mái đặt ngay trên WC cho dễ bố trí ống dẫn,
Đặc biệt lưu ý:
code tầng 2 là 2m là không hợp lý: nếu trừ cả dầm cũng không thể đủ 1m8 như trong bản vẽ (Dầm trục 1-1 tối thiểu 300) phần không gian còn lại (thông sáng) tối thiểu phải từ 2m4 mới để đc xe!
Bạn cần nghiên cứu thêm kết hợp với cả kích thước kết cấu sơ bộ..nếu có thế đưa thêm không gian vào ban công trước nếu được phép(trong bản vẽ không thể hiện).Mặt đứng công trình hơi đơn điệu... Mong bạn thành công!
1. Vâng có lẽ em sẽ tăng lên 800 (hoặc cùng lắm là 850, đất diện tích hơi bé) chiều thang em sẽ đổi lại
2. Bàn bếp e sẽ sửa lại chạy dọc theo tường theo trục A-A hoặc B-B
3. E cũng thắc mắc điều này, thấy mọi người hay nói đặt ko gian thờ cúng lên trước nhà???
Đặc biệt lưu ý: Đúng là em quên mất điều này, lúc phác qua chưa thể hiện mặt cắt nên quên mất cái chiều cao dầm, có lẽ nâng chiều cao tầng lên khoảng 3m, thông thủy còn lại cho tầng 1 2.7m là ổn
Vấn đề ban công thì chắc ko được vì ở đây họ ko cho phép xây đua ban công ra anh ạ, mặt đứng e cũng chưa có nhiều ý tưởng lắm :( thank anh đã nhiệt tình chỉ bảo

P

pham thi my

Guest
Chào các bác ạ!
Các bác xen dùm mảnh đất nhà em, cho em tham khảo TK nhà em.
Nhà E có diện tích là 30m2:
Em muốn TK:
T1:chỗ để xe
01 phòng ăn
01 phòng WC
Tầng lửng: làm phòng khách
Tầng 03:
01 phòng WC
01 phòng ngủ
Tầng 04:
01 phòng ngủ
Trên nóc tầng 4 lợp mái tôn để phơi quần áo và để máy giặt
(Kinh phí nhà em có khoảng 400tr
Kính nhờ các bác tư vấn ạ!

Prostars

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào các bác ạ!
Em muốn TK:
01 phòng ăn
01 phòng WC
Tầng 03:
01 phòng WC
01 phòng ngủ
Tầng 04:
01 phòng ngủ

Nhà của bạn chỉ có thể thiết kế trong ... tưởng tượng.
Vì không đưa ra kích thước dài x rộng.

Đối với nhà có mặt bằng <=30m² nên để cầu thang phía sau cùng, rồi đến WC bếp, phòng ăn tầng 1 cũng có thể dùng tiếp khách được. Vì để WC và cầu thang phía sau lên tầng 2, 3, 4 khá rộng rãi có thể làm tầng lửng hoặc giếng trời.

Bạn có thể tham khảo PA 8x3,8m của tôi.
- Phòng khách đặt tại gác lửng rất thoáng nhưng sẽ không được rộng rãi lắm.
- Tầng 3,4 sẽ bố trí phòng ngủ + WC trong phòng.

File đính kèm

101,8 KB · Đọc: 705

Prostars

Chào các bác ạ!
Em muốn TK:
01 phòng ăn
01 phòng WC
Tầng 03:
01 phòng WC
01 phòng ngủ
Tầng 04:
01 phòng ngủ

Cũng kích thước đất 8x3,8 m giống PA trên và được thay đổi chút ít:
- Bố trí phòng khách ra ngoài sẽ rộng rãi hơn, cốt tầng lửng từ 2,4-2,7m.

File đính kèm

105,6 KB · Đọc: 698
N

ngocpham12

Guest
Xin bản vẽ nhà 3,8x10,6m

Các bác tư vẫn giúp em
nhà e diện tích là 3,8 mặt tiền x 10,6m chiều sâu
Em đang tính 2 phương án :
1. Xây 3 tầng + 1 tum . mỗi tầng 2 phòng + 1wc .đi cầu thang giữa n như thế phòng sẽ nhỏ quá
2. Xây 3 tầng + 1 tum mỗi tầng 1 phòng + 1wc. đi cầu thang cuối
các bác tư vấn giúp e nhé.
Em cảm ơn nhiều lắm.

V

vray_evolution

Guest
Nếu anh phân vân giữa 2 phươgn án thì em nghĩ anh nên trả lời những câu hỏi sau thì sẽ chọn được phươgn án :
- Anh xây nhà để kinh doanh hay ở ?
+ Kinh doanh thì kinh doanh gì ?
+ Ở thì gia đình anh có bao nhiêu thành viên? nhu cầu bao nhiêu phòng ngủ ? và nhu cầu ở đến đâu ?
hoặc anh có thể nêu lên đây những yêu cầu cụ thể của anh, em xin mạo muội tư vấn free giúp anh .

Prostars

Các bác tư vẫn giúp em
nhà e diện tích là 3,8 mặt tiền x 10,6m chiều sâu
Em đang tính 2 phương án :
1. Xây 3 tầng + 1 tum . mỗi tầng 2 phòng + 1wc .đi cầu thang giữa n như thế phòng sẽ nhỏ quá
2. Xây 3 tầng + 1 tum mỗi tầng 1 phòng + 1wc. đi cầu thang cuối
các bác tư vấn giúp e nhé.
Em cảm ơn nhiều lắm.

Với chiều dài 10,6 m có thể đặt cầu thang ở gữa, phòng ngủ có phòng nhỏ phòng to.
Bạn có thể tham khảo PA.

Phòng khách sâu 5,2m - bố trí bàn ghế và để xe máy rộng rãi; Nếu có ôtô bạn cho vào được và chuyển ồhng khách lên tầng 2.
Phòng ăn đặt dưới cầu thang có thể chấp nhận được.

File đính kèm

119,7 KB · Đọc: 813

tsunami2601

Thành viên mới
Tư vấn xây nhà hướng Tây

Nhà mình mới mua mảnh đất 6m*13m, mặt tiền 6m quay hướng Tây (khá nóng nhưng lại hợp tuổi ), mình mong được sự tư vấn của các bạn và xin một bản vẽ mẫu để tham khảo.
Ý tưởng của mình là sẽ xây lùi nhà vào trong để mái hiên đua ra nhiều một chút giúp che nắng buổi chiều, mình định xây 4 tầng, mong mọi người giúp đỡ!
Mình xin cảm ơn!

Q

quang_vimaru

Guest
em đang thiết kế một ngôi nhà dân 2 tầng hình dáng chữ L cân.Diện tích sử dụng tầng trệt khoảng trên dưới 50 m2.Do vấn đề kinh phí nên gia đình chủ nhà chỉ làm trước một tầng còn tầng 2 thì để chờ sau này mới làm.Nên việc thiết kế phải thoả mãn cân đối khi sử dụng lúc một tầng và khi lên 2 tầng.Có bác nào có mẫu loại nhà này không cho em tham khảo với.Thank.

N

ngocpham12

Guest
Nếu anh phân vân giữa 2 phươgn án thì em nghĩ anh nên trả lời những câu hỏi sau thì sẽ chọn được phươgn án :
- Anh xây nhà để kinh doanh hay ở ?
+ Kinh doanh thì kinh doanh gì ?
+ Ở thì gia đình anh có bao nhiêu thành viên? nhu cầu bao nhiêu phòng ngủ ? và nhu cầu ở đến đâu ?
hoặc anh có thể nêu lên đây những yêu cầu cụ thể của anh, em xin mạo muội tư vấn free giúp anh .
Mình cảm ơn, tạm thời thì bây h mình ở 1 mình thôi ( khoảng 5 năm nữa mới lấy vợ =)) )
Nhà xây để ở, không kinh doanh gì cả
Mình muốn xây như này :
tầng trệt : Để Xe + Bếp + WC
Tầng Lửng : phòng khách
Tầng 3 : 1 WC + 1 Phòng ngủ
Tầng 4 : tương tự tầng 3
và 1 cái tum nữa
Tư vấn giúp mình cái nhé. Thanks

N

ngocpham12

Guest
Với chiều dài 10,6 m có thể đặt cầu thang ở gữa, phòng ngủ có phòng nhỏ phòng to.
Bạn có thể tham khảo PA.

Phòng khách sâu 5,2m - bố trí bàn ghế và để xe máy rộng rãi; Nếu có ôtô bạn cho vào được và chuyển ồhng khách lên tầng 2.
Phòng ăn đặt dưới cầu thang có thể chấp nhận được.
Cảm ơn bác Prostar nhé. Phương án bác vẽ rất hợp lý nhưng đấy là phương án 1 tầng có 2 phòng
Em muốn 1 tầng 1 phòng với cả 1 cái wc thôi
Trệt của em chỉ để xe + Bếp + WC
Tầng lửng là phòng khách
lên trên 2 tầng nữa mỗi tầng 1 phòng + 1WC
Đi cầu thang cuối
đằng trc cũng có 1 cầu thang nhỏ để lên cái lửng khách
Bác xem thế nào tư vấn giúp e nhé
em cảm ơn nhiều

L

long1286

Guest
Xin tư vấn xây nhà chiều dài ngắn 11,40m x 4m

Cám ơn Ban biên tập TVXD.
Tôi muôn xây nhà nhưng diện tích hơi ngắn chiều sâu, nên không biết làm câu thang ở đâu cụ thể như sau:
- Diện tích miếng đất: 11,40m x 4m;
- Nhà hướng Tây bắc - Đông nam, các mặt phía Bắc, Đông, Nam đều là mặt thoáng, riêng hướng Tây giáp nhà bên cạnh.
- Tôi ý định làm 1 phòng ngủ ở tầng 1, ở giữa nhà, cầu thang ở cuối nhà khu vệ sinh ở dưới gầm luôn, ở cuối nhà là bếp và cửa đi ra sân sau.
- Lến tầng 2 tôi cho cầu thang vào giữa nhà.
Nếu thiết kế như trên tôi thấy hơi bất tiện một số việc sau:
- Không có phòng ăn riêng
- Trên tầng 2, phòng ở trên khu bếp (cuối nhà) thì bé quá có khi chỉ làm kho, hoặc cho trẻ con học, hay đọc báo.
Xin Ban biên tập giúp đỡ,tư vấn giúp em, để em có một ngôi nhà tiện dụng, tinh tế.
Mail: long_12_86@yahoo.com

Last edited by a moderator:

tsunami2601

Thành viên mới
Xin giúp đỡ!

Chào mọi người ^^
Nhà mình có diện tích mặt bằng mà 5*16m, quay hướng Tây, nhà mình định làm thế này:
Định xây 4 tầng ở và 1 tum để thờ và làm sân phơi
Tầng 1 sẽ ngăn đôi, nửa ngoài làm nhà xe, nửa trong là bếp và làm phòng ăn luôn
Sau đó phía trên bếp là gác lửng, làm phòng khách, ngồi trên phòng khách có thể bao quát phía dưới,
Và tiếp tục đi lên là các phòng ngủ...
Nhà vệ sinh thì mình tính làm 1 cái dưới tầng 1 ở chân cầu thang, và 2 cái ở phía trên
Mình đang gặp khó khăn thế này:
Thứ nhất là làm sao để chống nóng cho phía trc ngôi nhà (hướng Tây)
Thứ 2 là: làm sao để bếp, phòng ăn, k bị mùi xe cộ, bụi từ gara phía trc, mình muốn làm sao mà bếp và gara càng biệt lập càng tốt, nhưng chưa nghĩ ra cách
Thứ 3 là cầu thang, mình chưa biết nên bố trí thế nào, nếu để giữa nhà thì sợ đụng tới phong thủy, mình muốn cái cầu thang thật gọn gàng và không che tầm nhìn của phòng khách ở gác lửng...
Điều mình mong muốn nhất là ngôi nhà sẽ thông thoáng, mát mẻ, không khí và ánh sáng trong lành không bị bí,
Nhà vs có lẽ sẽ bố trí ở bên ngoài phóng ngủ, mình cũng muốn có ban công để thi thoảng ra hít thở...mình cũng đang học về bố trí nội thất, mong đc mọi người chỉ bảo thêm!
Xin cảm ơn!

V

vray_evolution

Guest
Chào các anh, em thấy mình có thể tư vấn giúp các anh , vậy anh nào muốn tư vấn thì có thể add nick yahoo messenger của em vào : nguyenluubaothuc . Em sẽ tư vấn free giúp mấy anh . Thân chào !

tsunami2601

Thành viên mới
nạm kien_xinh_xinh hình như bận quá nên k giúp mình được rùi...buồn quá!

kts.phuonganh

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình sẽ xem hồ sơ của bạn. Hôm nay mình mới check mail. :D thông cảm nha.

canpl

Thành viên có triển vọng
Mình mua được mảnh đất 4,2x10,5m 2mặt ngõ 2m ;hướng chính là nam, bên cạnh là hướng đông muốn nhờ các bác tư vấn cho nhu cầu: phòng khách, bếp, chỗ để xe máy , nhà có 2vc và 2 con cùng 01 giúp việc tương lai sẽ có ông bà ở cùng.Khu nàu chưa có nước máy mình muốn bố trí bể lọc giếng khoan ở phía sau nhà
Bác nào tư vấn, thiết kế giúp và cho luôn dự toán để lo dần vì tiền đang hiếm .Xin đa tạ

Last edited by a moderator:
T

tamtrang21

Guest
xin tư vấn kiến trúc nhà ở dân dụng

Tôi có mảnh đất 69m2, hình chữ nhật bị vát 1 góc ngòai mặt tiền, đường cao và chiều rộng là 6,1m. Đáy lớn là 13,1m; đáy nhỏ là 7.9m. Phía trong vuông nhưng mặt tiền bị vát 1 góc (từ cạnh của đáy lớn kéo vuông góc ra 3.4m rồi từ điểm đó kéo xéo nối với cạnh đáy nhỏ). Đường rộng 4.5m, mặt chính hướng đông bắc, mặt vát hướng Đông. Nhà 2 bên đã xây, một nhà dài 13.1m, một nhà dài 7.9m, đằng sau là cống thoát nước hạ tầng. Chồng tôi sinh năm 1980 (Canh thân), tôi sinh nam 1982 (Nhâm Tuất) và có một con gái sinh năm 2007 (Đinh Hợi). Tôi muốn xây nhà năm nay (2009), nhưng tình hình là không đủ tiền nên chỉ có thể xây nhà cấp 4 có 1 phòng khách, 1 phòng ngủ, nhà bếp + phòng ăn, 1 tolet (nhưng vẫn phải thoáng mát). Rất mong được kiến trúc sư tư vấn kiến trúc và cho xin bản vẽ chi tiết mặt cắt , ngang , và chi tiêt tổng thể nhà cấp 4, để sau này tôi có điều kiện chỉ việc trồng tầng lên mà không phải phá bỏ đi. Rất cảm ơn mấy anh.

L

lethuygiang

Guest
Bác tham khảo mẫu này nhé ,tuy không có gara nhưng thay đổi đc mà ,hy vọng có ý tưởng để cho bác thiết kế.

quyetxd ơi, liệu có cái mẫu nào cho tui xin ko? thiết kế nhà 1 tầng 13m x 7m. ok?

L

lethuygiang

Guest
Xin tư vấn xây nhà 7m x 13 m

Kính nhờ các thành viên trong diễn đàn tư vẫn giùm tối với:

Các thông tin cụ thể:
1. Kích thước mảnh đất định xây dựng (dài x rộng): 15m x 7m

2. Diện tích phần đất định xây công trình: chúng tôi dự định để sân 2m phía trước nên diện tích xây nhà là 13m x 7m.

3. Các hướng tiếp cận mảnh đất (Đông, tây, nam bắc...) và chiều dài mỗi hướng:
- Mặt tiền: hướng Tây: 7m
- Đằng sau: hướng Đông: 7m: cách 2m có cống thoát nước nhưng cống được xây thoáng và kín bằng bê tông.
- Bên trái: hướng Bắc: 13m: nhà dân 2tầng.
- Bên phải: hướng Nam: 13m: nhà dân 1 tầng.

4. Loại đường giao thông mà mảnh đất tiếp giáp (loại đường, chiều rộng, chỉ giới xây dựng...): đường nhánh: rộng 8m.

5. Vi trí mảnh đất (nội ngoạ thành...): nội thị xã
6. Hiện trang các công trình xung quanh (loại công trình, chiều cao tương đối): nhà dân, các nhà đều có cùng diện tích 15m x 7m, chiều cao tương đối: 1tầng và 2 tầng.

7. Số tầng, số phòng... và số kinh phí bạn dự định đầu tư:
- 1tầng: 4phòng; 1phòng ngủ, 1 phòng khách, 1 bếp + phòng ăn, 1 nhà tắm và 1gara xe.
- Chúng tôi có dự định lên tầng khi có điều kiện về sau này nên các anh chị có thể tư vấn giúp chúng tôi cụ thể về cầu thang và sân thượng.
- số kinh phí: 300triệu +/_ 50 triệu

8. Nhà cho mấy thế hệ ở, độ tuổi và nghề nghiệp các thành viên trong gia đình: nhà cho hai vợ chồng trẻ ở: chồng 29 tuổi, công nhân viên chức; vợ 26 tuổi, giáo viên.

9. Tuổi của gia chủ: Nhâm Tuất (1982)

10. Sơ qua ý thích của bạn về kiểu dáng kiến trúc, các yêu cầu - sở thích... (nếu có thể): hiện đại, thoáng mát, nhiều ánh sáng...

Thank!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới