Tương lai liệu ngành Xây dựng có hết việc làm? Một nỗi lo?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bạn đồng nghiệp nhé! Năm 1998 là sinh viên năm nhất trường Xây dựng, tớ cứ lo: Ôi Hà Nội xây dựng (XD) thế này thì đến lúc mình ra trường, người ta xây hết rồi thì lấy đâu ra việc làm(!?). Mình cứ lo mãi! Giờ mới thấy rằng mình "lo bò trắng răng" quá.
Này nhé cả thế giới, cả nước nước Việt Nam ai cũng mong kinh tế phát triển, đời sống ấm no. Để phát triển thì phải đầu tư, mà để đầu tư đố bạn nghĩ trong 5 phút liệt kê được 5 loại hình gì đầu tư mà không phải xây dựng?

Cần BĐS để bán -> phải xây dựng. Cần Văn phòng cho thuê -> phải XD, cần kinh doanh Khách sạn, nhà nghỉ -> phải XD. Cần kinh doanh quần áo, mỹ phẩm, hàng hóa -> phải thuê Văn phòng -> phải XD. Đường tắc -> phải XD. Nhịp cầu nối với bờ vui -> phải XD. Người đi Xây Hồ kẻ gỗ -> phải XD. Xây cho Nhà cao cao mãi -> phải XD. Những ánh sao đêm -> phải XD. Sông ĐắcRông mùa xuân về -> phải XD (muốn hát cũng phải xây cái phòng hát KaraOke chứ)... Túm lại XD là ngành kỹ thuật phục vụ trực tiếp và liên quan mật thiết đến nền kinh tế, em không thể sống thiếu anh.
Ở tầm Doanh nghiệp, 1 năm ko có dự án gì mới -> DN đó tụt hậu. Muốn kinh tế phát triển thì phải có nhiều DN và họ đầu tư làm ăn liên tục để phát triển.
Kết luận: Hãy học tập tốt, thành thạo các công cụ, chủ động thiết lập các mối quan hệ. Sau này thoải mái chiến. Càng yêu nghề, càng say nghề, trăn trở, vật vã với nghề càng dễ cá kiếm và trở nên giàu có (nhiều người cứ kỵ thuật ngữ kiếm tiền với giàu có, ngại nó "xấu", nhưng xin phép tớ cứ "đá" thẳng vào đó cho hấp dẫn và cuốn hút).

P/s: Tất cả những gì dẫn đến thành công của tớ đã được thổi hổn vào các phần mềm Dự toán GXD, Dự thầu GXD, Quyết toán GXD. Các bạn có thể tham khảo :). Chúc các bạn luôn thành công!

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Ngành Xây dựng là nền móng của sự phát triển kinh tế

Ngành xây dựng là ngành chủ lực của nền kinh tế. Khi các tuyến đường mới được tạo ra, các ngôi nhà phố mọc lên, sẽ giúp các Doanh nghiệp cung cấp vật liệu bán được hàng hóa: Xi măng, cát. đá, gạch, sơn, thiết bị điện, nước.....rồi trang trí nội thất trong nhà, như bàn ghế, đồ gia dụng ...v.v. Thực tế cho thấy, không có ngành nào ngoài ngành xây dựng tạo ra việc làm cho nhiều người và đồng thời kéo theo các ngành khác phát triển như là Xây dựng.
Do đó, mong anh em trong ngành hiểu để đừng "cái bi " ám ảnh, phải công nhân năm tới kinh phí đầu tư cho xây dựng cắt giảm xuống một nữa so với năm nay, chỉ tập trung hoàn thiện những dự án "dang dỡ".
Vì vậy năm tới 2014 là thời điểm chạm đáy của ngành xây dựng. Qua 2015 tình hình sẽ khởi sắc.
Riêng em dự định năm tới sẽ cũng cố lại kiến thức ngành. Tập trung học thêm một số lớp Bồi dưỡng nghiệp vụ để hoàn thiện bản thân. Thời buổi cạnh tranh khốc liệt, biết được nhiều chuyên môn sẽ khỏi lo sợ ai "cưa ngã ghế mình"

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Sau bài trên, môt vài bạn hỏi vui: Vậy hát bài Chị tôi có liên quan đến xây dựng không?

Xin thưa rằng, hát bài Chị tôi rất rất liên quan đến Xây dựng đầu tiên. Đó là khi hát bài đó, anh/em ta phải XÂY NHÀ TRẺ. Anh từng đi xây nhà trẻ khắp nơi... (trích Những ánh sao đêm) :D.

phuonghongnet

Thành viên mới
bác thế anh ơi bài chị tôi là bài truyền thống của dân giao thông trường mình. hi cứ nghe đến đoạn cầu anh xây đã lâu mà chưa thấy người đưa dâu, bị chê xấu xí thế

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới