Tuyển tập Những câu trả lời của Bộ Xây Dựng về các tình huống điều chỉnh theo Thông tư 09/2008/TT-BXd

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Tình huống 40

Câu hỏi của bạn Đỗ văn Tình Tại hòm thư sangthuyloivp@gmail.com.vn hỏi :
Tôi chưa rõ một số vấn đề về chi phí kiến thiết cơ bản khác trong xây dựng cơ bản. Hiện nay tôi có một số dự án XDCB đã được thẩm định phê duyệt tháng 10/2007 và sang năm 2008 mới được thực hiện dự án. Trong thời gian thực hiện dự án các dự án đã được điều chỉnh theo Thông tư 03/2008/TT-BXD ngày 25/1/2008 và Thông tư 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 của Bộ Xây dựng. Do đó kinh phí dự án có sự tăng lên trong quá trình điều chỉnh dự án đã được các đơn vị có chức năng thẩm định phê duyệt, đơn vị đã phải trả các cơ quan này lệ phí thẩm định theo luật hiện hành. Vậy xin hỏi phần thu lệ phí thẩm định các dự án bổ xung, cũng như các khoản chi phí khác phát sinh thêm như (Bảo hiểm xây dựng công trình, Giám sát thi công...) có được tính theo dự toán bổ sung hay không?
Sau khi nghiên cứu, Vụ Kinh tế Xây dựng có ý kiến như sau:

Thông tư 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 hướng đẫn điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng do biến động giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng. Các khoản mục chi phí thẩm định dự toán bổ sung, dự toán chi phí bảo hiểm, giám sát được tính bổ sung vào tổng mức đầu tư của dự án. Riêng đối với các công việc đã ký hợp đồng thì việc thanh toán thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết và các qui định của nhà nước có liên quan.

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Tình huống 41: Thời điểm áp dụng tính chênh lệch giá nguyên vật liệu của Thông tư 09/2008/TT-BXD

Câu hỏi của bạn Phạm Quang Khiêm Tại hòm thư pkhduyenha@yahoo.com.vn hỏi :
Công ty TNHH Duyên Hà chúng tôi là đơn vị chuyên thi công các công trình đường dây tải điện từ 0,4kv đến 220kv. Ngày 1/8/2008 đơn vị chúng tôi có ký hợp đồng thi công gói thầu xây lắp đường dây 110kv từ G11 đến TBA 110kv Khoái Châu Hưng Yên. Ngay sau khi ký hợp đồng đơn vị chúng tôi đã mua toàn bộ số vật tư để cung cấp cho công trình trong đó có các chủng loại thép để thi công phần móng cột. Tuy nhiên thời gian này chủ đầu tư chưa bàn giao ngay mặt bằng cho đơn vị chúng tôi để triển khai thi công ngay được mà đến tận đầu tháng 1 năm 2009 chủ đầu tư mới bàn giao được mặt bằng để đơn vị chúng tôi triển khai thi công. Đến tháng 4/2009 bắt đầu nghiệm thu thanh toán giai đoạn. Lúc này chủ đầu tư áp dụng Thông tư số: 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 và văn bản số 1551/BXD-KTXD ngày 1/8/2008 để tính phần chênh lệch giá nguyên vật liệu đưa vào sử sụng cho công trình. Đơn vị chúng tôi có đầy đủ giấy tờ chứng minh số vật tư trên đã mua vào tháng 8/2008. Vậy trường hợp này thì thời điểm để áp dụng tính chênh lệch giá nguyên vật liệu là thời điểm nào?

Trường hợp hợp đồng xây dựng ký kết ngày 01/8/2008 mà giá gói thầu của hợp đồng này thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 của Bộ Xây dựng thì hợp đồng này được điều chỉnh theo qui định của Thông tư. Việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo hướng dẫn của Thông tư số 09 và văn bản 1551/BXD-KTXD ngày 01/8/2008 của Bộ Xây dựng. Trường hợp giá gói thầu không điều chỉnh theo theo qui định của Thông tư số 09/2008/TT-BXD thì việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết và các qui định của nhà nước có liên quan.

huenhung

Thành viên có triển vọng
Xang dau

Khi đã điều chỉnh theo TT03/2008/TT-BXD thì lúc này lương tối thiểu là 540.000 và giá nhiên liệu dầu là 9.300đ/lít, xăng 11.864đ/lít vay dieu chinh theo TT05/2009/TT-BXD thì lúc này la` bao nhieu?

kcxcuong

Thành viên nhiều triển vọng
Điều chỉnh chi phí

Theo thông tư số 09/2009/TT-BXD về việc hướng dẫn điều chỉnh giá VLXD. Tôi xin hỏi cách tính chi phí QLDA, chi phí tư vấn ..... như thế nào trong chi phí xây dựng sau khi điều chỉnh (bao gồm cả giá trị tăng và giá trị giảm).

X

xuantien18

Guest
Câu hỏi của bạn Ngô Minh Tiến Tại hòm thư Minhtienkttb495@yahoo.com.vn:

Giá vật liệu ở thời điểm trước năm 2007 có biến động không lớn, do vậy các hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo đơn giá cố định của các dự án sử dụng vốn nhà nước ký kết trước năm 2007 chỉ được điều chỉnh giá cho những khối lượng thực hiện từ ngày 01/01/2007 trở đi.
Vụ KTXD cho tôi hỏi tại sao đã ký hợp đồng trọn gói và hd theo đơn giá cố định rồi còn điều chỉnh giá gì nữa, chỉ điều chỉnh những khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng mà ko dự tính được thôi chứ.Nếu ko thì ký hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh cho nhanh, mất hết tính chất của từ "trọn gói", " cố định"

Trunga

Thành viên mới
Xin hỏi về Thông tư 09/2008/TT-BXD

Tôi là thành viên mới, Xin kính chào toàn thể anh em.
Với tư cách là nhà thầu xây lắp, xin hỏi anh em một vấn đề sau:
Hợp đồng xây lắp, loại hình hợp đồng trọn gói, ký sau khi TT09/2008/TT-BXD có hiệu lực thì có được điều chỉnh giá HĐ theo TT09/2008 không? (xin lưu ý: nếu được điều chỉnh thì sẽ bị giảm trừ giá trị).
Có thể giup tôi trả lời qua Email: Trunga.company@gmail.com
Xin cám ơn.

anhoa100

Thành viên có triển vọng
Hợp đồng xây lắp ký T10/2010 có được tính bù giá theo TT09/2008/TT-BXD không các bác? Mong các Bác hướng dẫn cho mình./.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hợp đồng xây lắp ký T10/2010 có được tính bù giá theo TT09/2008/TT-BXD không các bác? Mong các Bác hướng dẫn cho mình./.

Chào bạn, bạn cần nêu rõ hình thức hợp đồng nhé. Vì thời điểm của bạn ký kết hợp đồng chịu sự điều chỉnh của Nghị định 48/2010/NĐ-CP. Nếu hợp đồng của bạn là trọn gói thì sẽ không được điều chỉnh giá. Thân chào

thangkt87

Thành viên có triển vọng

Khối lượng vật tư để tính bù giá theo Thông tư số 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 của Bộ Xây dựng là khối lượng thực tế thi công công trình được nghiệm thu.
1 * Trường hợp :
+ Hợp đồng trọn gói - Được bù trừ theo TT 09
Có 1 đầu mục công việc như sau :
+ Mã đầu mục công việc A làm trong 3 tháng 1,2,3, khối lượng theo dự thầu là 10 tấn
+ Tháng 1 làm được khối lượng thực tế là 3 tấn
+ Tháng 2 làm đựợc khối lượng thực tế là 4 tấn
+ Tháng 3 làm đựợc khối lượng thực tế là 5 tấn
+ Sau khi bù giá cho khối lượng thực tế 2 tháng đầu là 7 tấn - so với khối lượng dự thầu chỉ còn 3 tấn
+ Khi tính khối lượng thực tế tháng thứ 3 là 5 tần - Vượt quá khối lượng dự thầu 2 tấn
+ CĐT chỉ đồng ý bù giá cho 2 tấn của tháng thứ 3 với lý do khối lượng không được vượt quá khối lượng dự thầu ( hợp đồng trọn gói)
+ Vậy xin hỏi CĐT trong trường hợp này có đúng hay không ?
2. Trong hợp đồng không ghi rõ hình thức hợp đồng mà chỉ quy định trong hồ sơ mời thầu và quyết định phê duyệt két quả đấu thầu thì có đủ cơ sở pháp lý coi đây là hợp đồng trọn gói không?

vuongkienlong

Thành viên nhiều triển vọng
Hỏi về điều chỉnh theo tỷ lệ tăng giảm chỉ số giá

Xin hỏi vụ KTXD,
Công ty em đang làm gói thầu liên quan đến điều chỉnh theo phương pháp dùng hệ số điều chỉnh giá theo thông tư 08/2010-TT-BXD. Nhưng trong thông tư không hướng dẫn rõ các phần chi phí nào đưa vào các hệ số tỷ trọng a,b,c.... Hệ số tỷ trọng cố định a bao gồm tất cả các chi phí cố định không điều chỉnh giá của gói thầu. Hệ số b,c là tỷ trọng những chi phí cấu thành lên giá HĐ được điều chỉnh. Nhưng ở đây em chưa hiểu những chi phí gián tiếp như: chi phí chung, trực tiếp khác.... thì sẽ đưa vào hệ số nào. Và gói thầu bên em có nhiều hạng mục, ta có thể tính các hệ số a,b,c cho toàn bộ công trình trong toàn bộ thời gian thi công công trình hay phải tính cho từng hạng mục trong từng thời điểm thanh toán cụ thể. Mong các anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn để em hiểu rõ thêm.
Thanks & Regards!

hongdo

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi?
EM đang làm hợp đồng diều chỉnh giá công trình đường ở Hải Dương theo thông tư 08. các hệ số trong công thức điều chỉnh giá thì nhà thầu và CĐT đã thống nhất rồi. Nhung mà khi tính các chỉ số Bn (nhựa đường), Tn (thép xây dựng), Cn (cát xây dựng) thì mình phải tính. Em VD Chỉ số Cn là giá cát xây dựng tại thời điểm điều chỉnh giá, nhưng đợt nghiệm thu của em có nhiều loại cát ( cát đen, cát vàng...) vậy thì khi tính em lấy giá thế nào được? EM xin chỉ giáo ah. Tương tự đối với đá ( hợp đồng chỉ nói là hệ số của đá xây dựng) nhưng em nghiệm thu có nhiều loại đá ( đá 1x3, đá 2x4, đá 4x6, đá base...)
Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em sớm ah
Em cảm ơn!

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Các bác cho em hỏi?
EM đang làm hợp đồng diều chỉnh giá công trình đường ở Hải Dương theo thông tư 08. các hệ số trong công thức điều chỉnh giá thì nhà thầu và CĐT đã thống nhất rồi. Nhung mà khi tính các chỉ số Bn (nhựa đường), Tn (thép xây dựng), Cn (cát xây dựng) thì mình phải tính. Em VD Chỉ số Cn là giá cát xây dựng tại thời điểm điều chỉnh giá, nhưng đợt nghiệm thu của em có nhiều loại cát ( cát đen, cát vàng...) vậy thì khi tính em lấy giá thế nào được? EM xin chỉ giáo ah. Tương tự đối với đá ( hợp đồng chỉ nói là hệ số của đá xây dựng) nhưng em nghiệm thu có nhiều loại đá ( đá 1x3, đá 2x4, đá 4x6, đá base...)
Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em sớm ah
Em cảm ơn!
Chào bạn, các hệ số a, b, c, d... đã được xác định trong HĐ. Giờ cần xác định Cn/C0, Bn/B0, Tn/T0... phải không? Ví dụ Cn/Co có thể hiểu chính là chỉ số giá vật liệu cát xây dựng. Trong cát xây dựng có nhiều loại: cát đen, cát vàng, cát san nền... Giờ bạn phải xác định được giá từng loại cát thời điểm gốc (28 ngày trước ngày mở thầu), xác định được chi phí mua từng loại cát => Tổng chi phí mua cát thời điểm gốc, mục đích xác định được tỷ trọng của từng loại cát trong cát XD. Ví dụ cát đen: 10%, cát vàng 30%, cát nền: 60%. Tiếp tục xác định giá từng loại cát đen (CĐn), cát vàng (CVn), cát nền (CNn) thời điểm điều chỉnh. Có công thức:

Cn/Co = CĐn/CĐo x 10% + CVn/CVo x 30% + CNn/CNo x 60%.

Bạn cần tham khảo kỹ Thông tư 02/2011/TT-BXD hướng dẫn xác định chỉ số giá xây dựng công trình.

Trường hợp của bạn cần xem lại kỹ Hợp đồng, Nếu công trình nằm trọn trong tỉnh Hải Dương có thể trong HĐ cho phép vận dụng chỉ số giá của Hải Dương, nhưng nếu đi qua 1 tỉnh nữa thì căng đấy, cần có văn bản thỏa thuận chỉ số giá với Bộ Xây dựng.

hongdo

Thành viên có triển vọng
Em cảm ơn anh Van Toan GXD đã trả lời ah.
Anh cho em hỏi thêm là tỷ trọng của từng loại cát trong XD thì em tính dựa vào giá trúng thầu đúng không ah? nghĩa là sẽ lấy giá cát từng loại ở thời điểm trước 28 ngày từ ngày đóng thầu/ tồng giá trị của VL cát lúc trúng thầu. thời điểm điều chỉnh giá hợp đồng của công ty e là chia theo từng tháng thi công ah. mỗi tháng sẽ làm điều chỉnh và 1 lần ( có 1 hệ số Pn).
Công trình của em là đường QL một đầu ở HP, một đầu Hải Dương. Đầu HP thì dễ vì em lấy theo chỉ số giá. Còn đầu HD thì lấy theo giá vật liệu thời điểm điều chỉnh ah.
Ở công trình này em phải tách riêng kl trúng thầu cho đoạn Hải Dương và tính ra được tỷ trọng của từng loại cát ( đen, vàng..) dựa vào đoạn trúng thầu này. Sau đó mỗi tháng tình điều chỉnh thì các hệ số tỷ trọng của từng loại cát sẽ không thay đổi đúng không ah?
Hơi dài dòng mong anh trả lời sớm giúp em.
Cảm ơn anh nhiều!

hongdo

Thành viên có triển vọng
TRời ơi, hông có bác nào giúp em các vấn đề em thắc mắc sao các bác ơi...hic..huhu

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới