Ứng trước tiền của khách hàng để triển khai thi công xây dựng nhà ở

acmilan093_2006

Thành viên năng động
Chào các bác, hiện tại công ty mình đang chuẩn bị triển khai thi công dự án khu nhà ở khoảng 2ha.
Mình đang tính sơ bộ tiến độ triển khai và huy động vốn cho dự án.
Các bác cho mình hỏi là theo quy định hiện nay thì thời điểm nào bắt đầu được huy động vốn (ứng trước của khách hàng) để triển khai xây dựng và được huy động tối đa bao nhiêu % giá trị căn hộ (ngôi nhà) (cho đến trước khi hoàn thành bàn giao căn hộ)?./.
Các bác có thấy văn bản nào quy định về điều này không?
Mong cả nhà cho ý kiến.
Thanks!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn đọc luật nhà ở và nghị định 71/2010/NĐ - Cp hướng dẫn thì hành luật nhà ở cụ thể điều 9 của Nghị định.

Last edited by a moderator:

acmilan093_2006

Thành viên năng động
Bạn đọc luật nhà ở và nghị định 71/2010/NĐ - Cp hướng dẫn thì hành luật nhà ở cụ thể điều 9 của Nghị định.

Trong điều 9 NĐ 71/2010/NĐ-CP mới chỉ quy định thời điểm được phép huy động vốn nhưng không nói rõ là được phép huy động tối đa bao nhiêu % (VD giá trị hợp đồng là 1 tỷ thì CĐT được phép huy động trước tối đa là bao nhiêu trước khi bàn giao nhà).?

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
bạn nên tìm hiểu và đọc hết đi, 20% đầu huy động vốn và phải thông báo cho SXD...Còn khôgn thì xong móng đã đủ điều kiện rồi.

acmilan093_2006

Thành viên năng động
bạn nên tìm hiểu và đọc hết đi, 20% đầu huy động vốn và phải thông báo cho SXD...Còn khôgn thì xong móng đã đủ điều kiện rồi.

Cái này chắc bác Xe đạp ơi có hiểu sai ý mình một chút rồi.
Khi XD nhà để bán thì thời điểm bắt đầu được huy động vốn (ứng trước của khách hàng) là khi XD xong móng thì ok mình đồng ý.
Ý mình muốn hỏi là ví dụ căn nhà giá 1 tỷ thì CĐT có thể huy động tối đa bao nhiêu % giá trị căn nhà đó trước khi bàn giao nhà, 700 triệu (70%) hay 800 triệu (80%) hay có thể huy động trước cả 1 tỷ (100%) giá trị.
20% bác Xe Đạp ơi nói đến đó là quy định khi CĐT khi huy động vốn trước của khách chỉ được phân phối SẢN PHẨM tối đa 20% số lượng sản phẩm không qua sàn. Ví dụ dự án đầu tư có 100 căn hộ thì bác chỉ được bán cho khách hàng (chúng ta huy động vốn trước) tối đa 20% số sản phẩm đó tương đương 20 căn chứ không phải huy động 20% giá trị của mỗi căn hộ.
Các bác tiếp tục cho ý kiến trao đổi nhé.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Khi XD nhà để bán thì thời điểm bắt đầu được huy động vốn (ứng trước của khách hàng) là khi XD xong móng thì ok mình đồng ý.
Ý mình muốn hỏi là ví dụ căn nhà giá 1 tỷ thì CĐT có thể huy động tối đa bao nhiêu % giá trị căn nhà đó trước khi bàn giao nhà, 700 triệu (70%) hay 800 triệu (80%) hay có thể huy động trước cả 1 tỷ (100%) giá trị.
20% bác Xe Đạp ơi nói đến đó là quy định khi CĐT khi huy động vốn trước của khách chỉ được phân phối SẢN PHẨM tối đa 20% số lượng sản phẩm không qua sàn. Ví dụ dự án đầu tư có 100 căn hộ thì bác chỉ được bán cho khách hàng (chúng ta huy động vốn trước) tối đa 20% số sản phẩm đó tương đương 20 căn chứ không phải huy động 20% giá trị của mỗi căn hộ.
Trước khi bàn giao nhà thì CĐT được huy động tối đa 70% Hợp đồng, ghi trong điều 39 Luật nhà ở

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Vấn đề này em nghĩ là tùy thuộc vào chính sách Chủ đầu tư thôi chứ anh.
Em thấy có dự án nếu đặt tiền 100% giá trị căn nhà thì có chính sách khuyến mãi như giảm 2.000.000 đồng/m2 (thực ra đó là lãi suất ngân hàng). Còn nếu ứng trước theo tiến độ thi công sẽ khác thôi.
Em thấy không có văn bản nào quy định về vấn đề này cả...