về hệ số nhân thêm vào chi phí máy và vận chuyển máy

watanabe219

Thành viên mới
em có 2 vấn đề thắc mắc muốn hỏi các bác cái:
1.Về công tác ab.28111 Đào kênh mương, nền đường trên nền đất mềm, yếu bằng phương pháp đào chuyển, tổ hợp 2 máy đào thuỷ lực. Nếu trường hợp sử dụng tấm chống lầy chi phí máy nhân hệ số 1,15. Nhưng bên em thiết kế theo thi công là dùng Phao thép 60 tấn thì hệ số đó có được áp dụng không các bác?
2. Về chi phí vận chuyển máy thi công nhà thầu lý luận do khoảng cách vận chuyển máy <50km nên cần tính chi phí vận chuển máy xúc và phao thép cho họ.Em hỏi các bác có cần tính cái này không?
Em xin cảm ơn.

lieu_xieu

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
1. Vấn đề là khi thiết kế bạn phải thuyết minh dùng phao thép thay cho tấm chống lầy là được, tuy nhiên khấu hao của phao thép 60 tấn chắc chắn lớn hơn tấm chống lầy nên phải xin ý kến của chủ đầu tư rồi mới áp dụng.
2. Về chi phí máy thi công nếu vạn chuyển máy thi công >50km thì được tính vào chi phí khác trong Tổng mức đầu tư, tuy nhiên bạn đang là đơn vị tư vấn thì một nguyên tắc cơ bản là bạn phải áp dụng ĐM đang sử dụng phổ biến cho các đơn vị khác và các công trình tương đương liền kề, nếu tính chi phí vận chuyển máy xúc và Phao thép tới công trình thì phải là dạng thiết bị đặc biệt, nếu là thiết bị thông thường thì bạn đã biết đơn vị thi công ở đâu mà thiết kế như vậy, và không bao giờ được duyệt cả!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới