Về việc cắm cọc mốc GPMB!

patience_gnr

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi có quy định cụ thể nào về việc cắm cọc mốc GPMB không ạ? Đại khái là về quy cách, có nhất thiết phải cắm cọc GPMB bằng cọc bê tông không? nếu có thì quy định như thế nào?
Em đang thực hiện một dự án làm đường bê tông nông thôn, dự án chỉ phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, phần diện tích phải đền bù khoảng 1500m2 chủ yếu là đất ruộng và vườn tạp. Các dự án khác em nhận về, thì việc cắm cọc GPMB đã được phòng quản lý đô thị và phòng tài nguyên môi trường thực hiện từ bước lập quy hoạch rồi, còn cái dự án này không có quy hoạch, dự toán thì đã được phê duyệt rồi, khi thuê tư vấn lập BCKTKT cũng không hợp đồng việc cắm cọc GPMB, chỉ cắm cọc gỗ chỉ giới xây dựng. Bây giờ giao cho Ban bồi thường GPMB thực hiện công tác GPMB thì họ yêu cầu cọc phải bằng BT, mà làm thì không biết lấy kinh phí từ đâu, :((. Mong các bác giúp em giải quyết vụ này.

huynhkhacqui

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Theo kinh nghiệm của mình thì trường hợp của bạn phải thuê đơn vị đo đạc đo lại toàn bộ dự án: thống kê bao nhiêu hộ dân bị giải tỏa, mỗi hộ dân diện tích bị giải tỏa bao nhiêu để lập hồ sơ bồi thường và đơn vị đo đạc có trách nhiệm vạch sơn (nếu nếu ảnh hưởng đến nhà cửa) và đóng cọc bêtông (nếu là đất trống) của từng hộ, (cọc bêtông thì bên giải phóng mặt bằng không có qui định như thế nào nhưng miễn sao đảm bảo không bị mất để làm ranh giới sau này hộ dân bàn giao mặt bằng theo đúng ranh đó; nhưng thông thường thì giải phóng mặt bằng vài năm mới xong một dự án lúc đó thì có cọc còn cọc mất nên phải bổ sung thôi). Tất cả các chi phí liên quan đến công tác giải phóng mặt bằng đều tính vào chi phí 2% của dự án bồi thường được duyệt (hoặc phần chi phí bồi thường 2% được duyệt trong dự án đầu tư), kể cả công tác đo đạc.
Chúc bạn làm tốt nhé!

Last edited by a moderator:

patience_gnr

Cảm ơn bạn đã giúp mình. Nhưng mình vẫn thắc mắc là có văn bản pháp quy nào quy định quy cách cọc GPMB không? Đối với dự án như thế nào thì phải cắm cọc bê tông?
Theo mình được biết, theo ND69 và theo quy định tại địa phương mình chi phí thực hiện công tác đo đạc trích lục bản đồ địa chính phục vụ GPMB được lập dự toán riêng theo đơn giá quy định trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và không nằm trong chi phí tổ chức thực hiện (2% chi phí GPMB).
Còn với trường hợp của mình, mình đang dự kiến là nếu phải cắm cọc BT thì sẽ làm hợp đồng bổ sung giao cho đơn vị tư vấn thiết kế thực hiện và vẫn tính vào chi phí khảo sát lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, nhưng vẫn đang đắn đo là làm như thế có sai luật hay không? Mong các bạn tư vấn giúp mình!

phuc

Thành viên có triển vọng
Đối với những dự án cần phải thu hồi đất để giải tỏa đền bù thì phải cắm cọc GPMB. Cọc GPMB phải bằng BTCT, quy cách cắm cọc bạn theo Quyết định sô 3037/2003/QĐ-BGTVT ngày 14/10/2003 của Bộ giao thông vận tải. Trong hợp đồng với TV không có hạng mục cắm cọc GPMB thì bạn có thể làm một phụ lục hợp đồng bổ sung thêm hạng mục cắm cọc GPMB. Như vậy trong hợp đồng với TV có 3 hạng mục chi phí là:khảo sát, lập BC KTKT và cắm cọc GPMB.Bạn phải lập một đề cương cắm cọc GPMB có bản vẽ kèm theo để đơn vị TV làm căn cứ thực hiện. Chúc bạn thành công.

do_hung

Thành viên có triển vọng
Bên mình đã thuê Trung tâm tài nguyên môi trường (trực thuộc Sở TN-MT) vừa lập bản đồ địa chính tỷ lệ 1/500, căn cứ vào các mốc giới thống nhất đóng cọc BTCT phục vụ công tác GPMB. Giá thì đương nhiên theo qui định, nhưng thỏa thuận là chính! Còn chi phí đương nhiên do Chủ đầu tư chịu và là 1 phần của DAĐT. Mình chưa thấy có qui định nào nói rằng chi phí này thuộc khoản 2% chi phí thực hiện công tác BT, HT & TĐC cả. Bạn kiểm tra kỹ xem.

tongluunhac

Thành viên mới
minh dang tim quy cach de lap ho so dua moc gioi quy hoach, moc gioi gpmb ra thuc dia

atm.jsc

Thành viên có triển vọng
Việc cắm mốc GPMB và đo vẽ bản đồ địa chính lập HSKT thửa đất phục vụ công tác giải phóng MB phải được đơn vị có tư cách pháp nhân (có giấy phép đo đạc thực hiện). Chi phí đo đạc này nằm trong 2% của chi phí phục vụ (dịch vụ) GPMB theo điều 23 TT 04/2009/TT-BTNMT

totorauxom

cắm cọc GPMB chả liên quan gì đến 2% chi phí tổ chức thực hiện GPMB nhé, chi phí này như hà nội quy định tính bằng 15% đo lưới đường chuyền cứ thế mà áp dụng hoặc lập dự toán ra thôi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới