Về việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá

estimator

Thành viên rất triển vọng
Chào các bạn!

Mình vừa mới lên Sở Xây Dựng TP.HCM nộp hồ sơ để làm chứng chỉ Kỹ sư định giá hạng 2. Hồ sơ mình hợp lệ nên được nhận. Nhưng cán bộ thụ lý hồ sơ nói do mình làm cho nhà thầu thi công nên sẽ không được cấp chứng chỉ và sẽ làm thủ tục trả hồ sơ trong vài ngày đến.

Mỉnh tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế xây dựng, đi làm được hơn 04 năm. Công việc mình làm là lập hồ sơ thầu, bóc tách khối lượng, lập dự toán, quản lý chi phí công trình, thanh quyết toán công trình, soạn thảo và thương thuyết hợp đồng, thương thảo giá hợp đồng,...

Mình nghĩ như thế là cơ bản đáp ứng được yêu cầu của Kỹ sư định giá hạng 2 rồi. Vậy mà trên Sở xây dựng nói vậy làm mình nản vô cùng.

Mong nhận đóng góp ý kiến của các bạn!

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Chào các bạn!

Mình vừa mới lên Sở Xây Dựng TP.HCM nộp hồ sơ để làm chứng chỉ Kỹ sư định giá hạng 2. Hồ sơ mình hợp lệ nên được nhận. Nhưng cán bộ thụ lý hồ sơ nói do mình làm cho nhà thầu thi công nên sẽ không được cấp chứng chỉ và sẽ làm thủ tục trả hồ sơ trong vài ngày đến.

Mỉnh tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế xây dựng, đi làm được hơn 04 năm. Công việc mình làm là lập hồ sơ thầu, bóc tách khối lượng, lập dự toán, quản lý chi phí công trình, thanh quyết toán công trình, soạn thảo và thương thuyết hợp đồng, thương thảo giá hợp đồng,...

Mình nghĩ như thế là cơ bản đáp ứng được yêu cầu của Kỹ sư định giá hạng 2 rồi. Vậy mà trên Sở xây dựng nói vậy làm mình nản vô cùng.

Mong nhận đóng góp ý kiến của các bạn!
Chứng chỉ KSĐG yêu cầu kinh nghiệm về mặt Tư vấn đầu tư XD, vì vậy dân thi công chưa đủ điều kiện được cấp. Bạn xem mẫu kê khai năng lực kinh nghiệm. Phụ lục 6 Thông tư 05/2010/TT-BXD:

Last edited by a moderator:

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Chứng chỉ KSĐG yêu cầu kinh nghiệm về mặt Tư vấn đầu tư XD, vì vậy dân thi công chưa đủ điều kiện được cấp. Bạn xem mẫu kê khai năng lực kinh nghiệm. Phụ lục 6 Thông tư 05/2010/TT-BXD:

Nghĩ cũng buồn cười ghê, 5 năm đi học, 5 năm đi làm, học đúng chuyên môn, làm đúng chuyên môn không có cái chứng chỉ kỹ sư định giá học trong một tháng.

Nếu đúng quy định mà làm, kiếm được người được kỹ sư định giá hạng một hơi bị khó. :))

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Nghĩ cũng buồn cười ghê, 5 năm đi học, 5 năm đi làm, học đúng chuyên môn, làm đúng chuyên môn không có cái chứng chỉ kỹ sư định giá học trong một tháng.

Nếu đúng quy định mà làm, kiếm được người được kỹ sư định giá hạng một hơi bị khó. :))

Chắc rồi BXD cũng nghĩ lại thôi.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động

Chờ các bác nghĩ lại thì hơi lâu vì người làm thì không viết luật, người viết luật thì không làm bao giờ. :))

estimator

Toàn bị trói bởi thông tư, nghị định chưa phù hợp với thực tế :(

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Theo tôi

Chờ các bác nghĩ lại thì hơi lâu vì người làm thì không viết luật, người viết luật thì không làm bao giờ. :))

Toàn bị trói bởi thông tư, nghị định chưa phù hợp với thực tế :(
Đọc những bài viết của các bạn về vấn đề chững chỉ Kĩ sư định giá xây dựng tôi hiểu các bạn đang có những bức xúc về quy định PL về vấn đề này. Tuy nhiên theo tôi:
1. Chúng ta nên bàn xem các quy định hiện hành có điều nào chưa hợp lý, chưa phù hợp với thực tế, ... để tìm cách phản ánh với Bộ XÂY DỰNG và Chính phủ nghiên cứu sửa đổi.
2. Nếu quy định PL hợp lý rồi mà bản thân mình chưa hội đủ các điều kiện quy định thì cần trải nghiệm thực tế thêm để tìm cách hội đủ điều kiện (Cũng như các lĩnh vực khác, chẳng hạn lĩnh vực phong học hàm GS, PGS nếu ai làm hồ sơ xét mà chưa hội đủ điều kiện theo quy định thì cũng bị loại).

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Đọc những bài viết của các bạn về vấn đề chững chỉ Kĩ sư định giá xây dựng tôi hiểu các bạn đang có những bức xúc về quy định PL về vấn đề này. Tuy nhiên theo tôi:
1. Chúng ta nên bàn xem các quy định hiện hành có điều nào chưa hợp lý, chưa phù hợp với thực tế, ... để tìm cách phản ánh với Bộ XÂY DỰNG và Chính phủ nghiên cứu sửa đổi.
2. Nếu quy định PL hợp lý rồi mà bản thân mình chưa hội đủ các điều kiện quy định thì cần trải nghiệm thực tế thêm để tìm cách hội đủ điều kiện (Cũng như các lĩnh vực khác, chẳng hạn lĩnh vực phong học hàm GS, PGS nếu ai làm hồ sơ xét mà chưa hội đủ điều kiện theo quy định thì cũng bị loại).

Điều mình thấy vô lý nhất là chỉ cần 1-2tr, đủ năm kn, không cần bằng cấp là có thể lấy chứng chỉ kỹ sư hạng 1.
Điều thứ 2 là một anh chả học hành gì dính dáng đến mảng kinh tế xây dựng, đi làm đủ số năm quy định, kê khai nhì nhằng vài cái, cũng hạng 1 như ai. Làm được việc mới khó, chứ để thi được cái chứng chỉ thì chả khó tí nào, thế mà cũng lôi tiêu chí ấy ra mà quản lý.

Nhiều khi, người ta chả muốn gian dối để lấy cái chứng chỉ ấy đâu. Nhưng mà quy định là không có thì không được thế này, không được thế kia, nên đành nhắm mắt đưa chân thôi.

Tại sao các bác ở BXD, sở XD phải đẻ ra cái chứng chỉ này, chứng chỉ nọ. Hơ, điều này không nói, ai cũng biết. :))

Còn nếu bạn nói là hội tụ đủ các đk như đúng quy định thì xin lỗi nhé, nhiều người đặt bút ký chủ trì nhưng mà cái chi tiết thì chả biết gì đâu, kí vì tin nhân viên thôi. :D

Còn chi tiết là bất cập những gì, thì khi nào rảnh, nhất định mình sẽ viết.

estimator

Điều mình thấy vô lý nhất là chỉ cần 1-2tr, đủ năm kn, không cần bằng cấp là có thể lấy chứng chỉ kỹ sư hạng 1.
Điều thứ 2 là một anh chả học hành gì dính dáng đến mảng kinh tế xây dựng, đi làm đủ số năm quy định, kê khai nhì nhằng vài cái, cũng hạng 1 như ai. Làm được việc mới khó, chứ để thi được cái chứng chỉ thì chả khó tí nào, thế mà cũng lôi tiêu chí ấy ra mà quản lý.

Nhiều khi, người ta chả muốn gian dối để lấy cái chứng chỉ ấy đâu. Nhưng mà quy định là không có thì không được thế này, không được thế kia, nên đành nhắm mắt đưa chân thôi.

Tại sao các bác ở BXD, sở XD phải đẻ ra cái chứng chỉ này, chứng chỉ nọ. Hơ, điều này không nói, ai cũng biết. :))

Còn nếu bạn nói là hội tụ đủ các đk như đúng quy định thì xin lỗi nhé, nhiều người đặt bút ký chủ trì nhưng mà cái chi tiết thì chả biết gì đâu, kí vì tin nhân viên thôi. :D

Cách đây mấy ngày mình hỏi mấy anh trong công ty có làm chứng chỉ hành nghề chưa. Đa số nói có đi làm nhưng bị cho ăn hành nhiều quá nên nản không làm nữa. Còn trường hợp của mình thì chắc chờ ngày hẹn trả hồ sơ lên để cầm hồ sơ về, có lẻ không được cấp chứng chỉ.

C

chuotdong

Guest

Mình thấy cũng lạ, ở các nước ASIAN khác có đẻ ra cái này không nhỉ ?
Khác gì giấy phép con vậy à. Bộ XD nên có giải thích việc này

chieu_ript

Thành viên có triển vọng

Bạn nói vậy là bạn chưa đi làm chứng chỉ kỹ sư định giá rùi?

Muốn làm chứng chỉ kỹ sư định giá hạng 1 hoặc 2 bạn phải có bằng cấp đàng hoàng (tốt nghiệp ngành kỹ thuật hoặc kinh tế). Phải học lớp bồi dưỡng nữa.

Thứ 2, không phải 1-2tr là có bằng, học lớp bồi dưỡng tốn hết 1tr7 rồi. Bạn suy nghĩ tiêu cực quá hà. hìhì.

Thứ 3, bạn có kinh nghiệm, bạn nói thế nhưng ai tin ? Bạn nói bạn tốt nghiệp đại học, làm công trình này nọ nhưng đó là bạn nói, sống và làm việc theo pháp luật, nói phải có sách mách phải có chứng.

Thứ 4, mình đã làm chứng chỉ kỹ sư định giá, giám sát, thiết kế tại sở xây dựng TP. HCM. Mình nhận xét thế này: họ làm việc chuyên nghiệp và tận tình giúp đỡ, không biết hồ sơ của bạn như thế nào nhưng hồ sơ của mình lên, họ xem và yêu cầu mình khai đầy đủ tối thiểu 5 dạng tư vấn đầu tư xây dựng mình đã làm vì học nói mình thiếu 1 dạng, về khai lại, đem lên - OK, 30 ngày sau lấy.

PS: Khi soát xét hồ sơ, họ gọi điện thoại trực tiếp cho bạn khi có những vấn đề cần bạn giải thích. Cứ thẳng thắn và trung thực thì việc làm chứng chỉ theo mình quá đơn giản. Có lẽ các bạn ở vị trí chủ đầu tư hoặc khai không đúng (họ hậu kiểm, thông qua kênh thông tin khác), khi đó bạn sẽ bị loại (đó là quy định).

estimator

Muốn làm chứng chỉ kỹ sư định giá hạng 1 hoặc 2 bạn phải có bằng cấp đàng hoàng (tốt nghiệp ngành kỹ thuật hoặc kinh tế). Phải học lớp bồi dưỡng nữa.

Thứ 2, không phải 1-2tr là có bằng, học lớp bồi dưỡng tốn hết 1tr7 rồi. Bạn suy nghĩ tiêu cực quá hà. hìhì.

Thứ 3, bạn có kinh nghiệm, bạn nói thế nhưng ai tin ? Bạn nói bạn tốt nghiệp đại học, làm công trình này nọ nhưng đó là bạn nói, sống và làm việc theo pháp luật, nói phải có sách mách phải có chứng.

Thứ 4, mình đã làm chứng chỉ kỹ sư định giá, giám sát, thiết kế tại sở xây dựng TP. HCM. Mình nhận xét thế này: họ làm việc chuyên nghiệp và tận tình giúp đỡ, không biết hồ sơ của bạn như thế nào nhưng hồ sơ của mình lên, họ xem và yêu cầu mình khai đầy đủ tối thiểu 5 dạng tư vấn đầu tư xây dựng mình đã làm vì học nói mình thiếu 1 dạng, về khai lại, đem lên - OK, 30 ngày sau lấy.

PS: Khi soát xét hồ sơ, họ gọi điện thoại trực tiếp cho bạn khi có những vấn đề cần bạn giải thích. Cứ thẳng thắn và trung thực thì việc làm chứng chỉ theo mình quá đơn giản. Có lẽ các bạn ở vị trí chủ đầu tư hoặc khai không đúng (họ hậu kiểm, thông qua kênh thông tin khác), khi đó bạn sẽ bị loại (đó là quy định).

Theo như tinh thần là ngoài các điều kiện như: phải qua lớp bồi dưỡng, có kinh nghiệm 05 (kinh tế xây dựng là 03 năm), làm ít nhất 05 công việc theo qui định. Cái chủ yếu ở đây là phải làm cho các công ty tư vấn. Còn trường hợp của mình tốt nghiệp kinh tế xây dựng, đi làm được 04 năm, 05 công việc qui định mình đang làm. Nhưng mình làm cho đơn vị thi công. Cán bộ thụ lý hồ sơ nói làm cho đơn vị thi công thì không được cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá (mình làm đơn cấp chứng chỉ hạng 2). Mình thấy nó không hợp lý.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động

1. Mình không ở HCM.

2. Học lớp bồi dưỡng xong, lấy được cái giấy chứng nhận qua lớp học đó quá dễ dàng. Còn chuyện kê khai, đúng hay sai không phải khi nào cũng xác minh được hết. Vậy mình không hiểu, cái chứng chỉ ấy thể hiện ai tài, ai giỏi, ai có chuyên môn ở chỗ nào mà bắt phải có mới được hành nghề?

Tại sao phải có cái chứng chỉ ấy mới được hành nghề? Tại sao học phí tham gia một lớp đào tạo là 1,7tr (học trong 3 tuần) = học phí của một sinh viên học trong một năm?

Nói mình tiêu cực hay gì cũng được, nhưng tại sao lại phải mở ra lớp này, lớp kia, bồi dưỡng này bồi dưỡng kia để có cái chứng chỉ đó mới được hành nghề? Có bn % người thực sự tiếp thu được kiến thức từ những khóa học đó? Không dám nói là nhiều, nhưng mình tiếp xúc với tầm 15 người có chứng chỉ kỹ sư định giá hạng 1, hồ sơ kê khai cũng hoành tráng như ai nhưng toàn đọc luật, thông tư nghị định kiểu: "Đau bụng uống nhân sâm" Haizzzzzzzz, chán.

Nếu nhưng đúng như những gì bạn nói, ai cũng sống và làm việc theo PL, thì chắc nhiều người chẳng cần có bức xúc về vấn đề này.

Thứ 3: Chúc mừng bạn được làm việc với những người sống và lv theo pháp luật. =D>

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Góp ý

Thấy anh chị đang nói nhiều về vấn đề này nên tôi cũng chia sẽ một tý. Thứ nhất tôi đồng tình và ủng hộ việc BXD ra các Nghị Định và Thông tư để quản lý trong lĩnh vực hoạt động xây dựng. Đồng thời cũng ghi nhận những bức xúc của anh chị trong khâu "thủ tục hành chính" liên quan đến Chứng chỉ kỹ sư định giá.

Thứ nhất, tại sao phải có chứng chỉ hành nghề? Xem điều 37 NĐ12/2009/NĐ-CP
Điều 37. Chứng chỉ hành nghề
1. Chứng chỉ hành nghề là giấy xác nhận năng lực hành nghề cấp cho kỹ sư, kiến trúc sư có đủ trình độ chuyên môn và kinh nghiệm nghề nghiệp hoạt động trong lĩnh vực thiết kế quy hoạch xây dựng, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng.
2. Chứng chỉ hành nghề được quy địnhtheo mẫu thống nhất và có giá trị trong phạm vi cả nước. Chứng chỉ hành nghề phải nêu rõ phạm vi và lĩnh vực được phép hành nghề.
3. Chứng chỉ hành nghề trong hoạt động xây dựng do Giám đốc Sở Xây dựng cấp. Giám đốc Sở Xây dựng quyết định thành lập Hội đồng Tư vấn giúp Giám đốc Sở Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề trong hoạt động xây dựng theo quy định.
. Như vậy nếu không có chứng chỉ hành nghề thì ai cũng có quyền lập dự án, giám sát, thiết kế.v.v. hay sao? Chứng chỉ hành nghề cho phép anh thực hiện được những công việc gì và chuyên môn cao nhất. Vậy anh chị sẽ hỏi tôi đã được đào tạo đại học lĩnh vực gì thì tôi làm lĩnh vực ấy đẻ ra chứng chỉ làm gì? Xin thưa đi học xong ra không biết gì mà làm đâu, ai nói 5 năm sau khi tốt nghiệp anh làm được gì? Ai minh chứng cho anh? Chỉ có chứng chỉ so Sở các tỉnh cấp mới chứng minh được năng lực của anh mà thôi.

*Thứ hai, về điều kiện được cấp chứng chỉ kỹ sư định giá là gì? Xin thưa đừng nói Sở tỉnh này dễ, Sở tỉnh kia khó, bạn có đủ điều kiện nay không.v.v. Tất cả đẫ có quy định.
Trích
Quyết định số 06/2008/QĐ-BXD ngày 18/04/2008 của Bộ Xây dựng về việc ban hành Quy chế cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng có quy định:
Điều 7. Điều kiện cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng
1. Người được cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 2 phải có đủ các điều kiện sau:
a) Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, không bị cấm hành nghề theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, không đang trong tình trạng bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành án phạt tù;
b) Có bằng tốt nghiệp từ cao đẳng trở lên thuộc chuyên ngành kinh tế, kinh tế-kỹ thuật, kỹ thuật do tổ chức hợp pháp của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp và đang thực hiện các công việc có liên quan đến quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình;
c) Có giấy chứng nhận đó qua đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ định giá xây dựng theo qui định của Bộ Xây dựng;
d) Có hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng theo quy định tại Điều 10 của Quy chế này và đó nộp lệ phí cho cơ quan cấp chứng chỉ theo quy định;
đ) Có 5 năm tham gia hoạt động xây dựng trước thời điểm xin cấp chứng chỉ;
e) Đó trực tiếp thực hiện ít nhất 5 công việc tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình quy định tại Điều 3 của Quy chế này.
. Như vậy làm gì có sự bất công ở đây, làm gì có chuyện không có chuyên môn mà có chứng chỉ (ngoại trừ .x.x.x). Tôi hình dung nếu tốt nghiệp đại học rồi bị tâm thần về làm ruộng 10 năm, 10 năm sau ông ấy đưa ra cái bằng và nói đủ trình độ thiết kế. ha ha. Nực cười!

*Thứ 3, có chứng chỉ hành nghề bạn được gì so với không có nó?
Xem điều 5 Thông tư 12/2009/TT-BXD.
Trích
[FONT=.VnTime]§iÒu 5. QuyÒn vµ nghÜa vô cña ng­êi xin cÊp chøng chØ hµnh nghÒ[/FONT]
[FONT=.VnTime] Ng­êi xin cÊp chøng chØ hµnh nghÒ cã c¸c quyÒn vµ nghÜa vô sau ®©y:[/FONT]
[FONT=.VnTime] 1. QuyÒn:[/FONT]
[FONT=.VnTime]a) Yªu cÇu cung cÊp th«ng tin vÒ viÖc cÊp chøng chØ hµnh nghÒ;[/FONT]
[FONT=.VnTime] b) §­îc ho¹t ®éng hµnh nghÒ trong ph¹m vi c¶ n­íc theo quy ®Þnh cña ph¸p luËt;[/FONT]
[FONT=.VnTime]c) KhiÕu n¹i, tè c¸o nh÷ng hµnh vi vi ph¹m c¸c quy ®Þnh cña NghÞ ®Þnh 12/CP vµ cña Th«ng t­ nµy;[/FONT]
[FONT=.VnTime] 2. NghÜa vô:[/FONT]
[FONT=.VnTime]a) Khai b¸o trung thùc hå s¬ xin cÊp chøng chØ hµnh nghÒ theo quy ®Þnh t¹i Th«ng t­ nµy; chÞu tr¸ch nhiÖm tr­íc ph¸p luËt vÒ sù chÝnh x¸c cña hå s¬; nép lÖ phÝ theo quy ®Þnh;[/FONT]
[FONT=.VnTime] b) Hµnh nghÒ ®óng víi néi dung chøng chØ ®­îc cÊp, nhËn vµ thùc hiÖn c¸c c«ng viÖc ho¹t ®éng x©y dùng trong ph¹m vi cho phÐp cña chøng chØ hµnh nghÒ vµ tu©n thñ c¸c quy ®Þnh cña ph¸p luËt vÒ x©y dùng vµ ph¸p luËt kh¸c cã liªn quan;[/FONT]
[FONT=.VnTime] c) Kh«ng ®­îc cho ng­êi kh¸c thuª, m­în hoÆc sö dông chøng chØ ®Ó hµnh nghÒ;[/FONT]
[FONT=.VnTime]d) Kh«ng ®­îc tù ý tÈy xo¸, söa ch÷a chøng chØ;[/FONT]
[FONT=.VnTime] ®) Kh«ng vi ph¹m ®¹o ®øc nghÒ nghiÖp;[/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]
[FONT=.VnTime]e) XuÊt tr×nh chøng chØ vµ chÊp hµnh c¸c yªu cÇu vÒ thanh tra, kiÓm tra khi c¸c c¬ quan cã thÈm quyÒn yªu cÇu.[/FONT]
.

Như vậy, khi tìm hiểu thật kỹ các văn bản quy phạm pháp luật về lĩnh vực chứng chỉ trong hoạt động xây dựng chúng ta mới thấy sự cần thiết và hiển nhiên phải có của nó. Đồng thời chúng ta cũng phải nhìn nhận ra thế giới để quản lý chứ không thể cái gì cũng chung chung quy cũ. Các bạn hiểu thế nào về "Hiệp hội nhà nghề"? VN đã và đang làm gì để tiếp cận với hình thức quản lý ấy của nước ngoài trong thể chế XHCN?
Những bức xúc là có thật, những bất cập ở VN là đầy. Tuy nhiên chúng ta nên tìm hiểu thật kỹ và thấm được mọi điều mới được vấn đề. Chứ xin lỗi, nếu nói như các bạn các bác ở BXD là "củ chuối" hết à. Nên nhớ kiến thức sau mấy năm ĐH để bạn có ngày hôm nay điều qua các thầy giao và vị trí công tác của các thầy vừa là nhà trường, vừa là các Viện, các Bộ.

Thân!

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Thấy anh chị đang nói nhiều về vấn đề này nên tôi cũng chia sẽ một tý. Thứ nhất tôi đồng tình và ủng hộ việc BXD ra các Nghị Định và Thông tư để quản lý trong lĩnh vực hoạt động xây dựng. Đồng thời cũng ghi nhận những bức xúc của anh chị trong khâu "thủ tục hành chính" liên quan đến Chứng chỉ kỹ sư định giá.

Thứ nhất, tại sao phải có chứng chỉ hành nghề? Xem điều 37 NĐ12/2009/NĐ-CP . Như vậy nếu không có chứng chỉ hành nghề thì ai cũng có quyền lập dự án, giám sát, thiết kế.v.v. hay sao? Chứng chỉ hành nghề cho phép anh thực hiện được những công việc gì và chuyên môn cao nhất. Vậy anh chị sẽ hỏi tôi đã được đào tạo đại học lĩnh vực gì thì tôi làm lĩnh vực ấy đẻ ra chứng chỉ làm gì? Xin thưa đi học xong ra không biết gì mà làm đâu, ai nói 5 năm sau khi tốt nghiệp anh làm được gì? Ai minh chứng cho anh? Chỉ có chứng chỉ so Sở các tỉnh cấp mới chứng minh được năng lực của anh mà thôi.

*Thứ hai, về điều kiện được cấp chứng chỉ kỹ sư định giá là gì? Xin thưa đừng nói Sở tỉnh này dễ, Sở tỉnh kia khó, bạn có đủ điều kiện nay không.v.v. Tất cả đẫ có quy định.
Trích . Như vậy làm gì có sự bất công ở đây, làm gì có chuyện không có chuyên môn mà có chứng chỉ (ngoại trừ .x.x.x). Tôi hình dung nếu tốt nghiệp đại học rồi bị tâm thần về làm ruộng 10 năm, 10 năm sau ông ấy đưa ra cái bằng và nói đủ trình độ thiết kế. ha ha. Nực cười!

*Thứ 3, có chứng chỉ hành nghề bạn được gì so với không có nó?
Xem điều 5 Thông tư 12/2009/TT-BXD.
Trích .

Như vậy, khi tìm hiểu thật kỹ các văn bản quy phạm pháp luật về lĩnh vực chứng chỉ trong hoạt động xây dựng chúng ta mới thấy sự cần thiết và hiển nhiên phải có của nó. Đồng thời chúng ta cũng phải nhìn nhận ra thế giới để quản lý chứ không thể cái gì cũng chung chung quy cũ. Các bạn hiểu thế nào về "Hiệp hội nhà nghề"? VN đã và đang làm gì để tiếp cận với hình thức quản lý ấy của nước ngoài trong thể chế XHCN?
Những bức xúc là có thật, những bất cập ở VN là đầy. Tuy nhiên chúng ta nên tìm hiểu thật kỹ và thấm được mọi điều mới được vấn đề. Chứ xin lỗi, nếu nói như các bạn các bác ở BXD là "củ chuối" hết à. Nên nhớ kiến thức sau mấy năm ĐH để bạn có ngày hôm nay điều qua các thầy giao và vị trí công tác của các thầy vừa là nhà trường, vừa là các Viện, các Bộ.

Thân!

Bó tay với bạn này luôn!

Kì cụi đi học 4-5 năm chính quy, ra trường hì hụi làm 5 năm, chả ai biết trình độ chuyên môn mình thế nào nhưng chỉ cần cái giấy chứng nhận học trong 3 tuần làm hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ trong khoảng một tháng thế là Sở cấp ngay cho cái chứng chỉ! Có chứng chỉ này ai cũng biết bạn là ai, bạn giỏi như thế nào? :))

Hóa ra Bộ giáo dục chả bằng sở!

Nghe lại càng mâu thuẫn với cái đoạn này nhỉ?

Mình không phủ nhận cái hay, cái tốt của "Hiệp hội nghề", cũng muốn nhìn ra thế giới lắm nhưng tiếc là ở VN đa phần chúng ta đang học hỏi nước ngoài kiểu như: "Học cách sống thoáng nhưng lại không học cách chịu trách nhiệm, cũng không học cách nhìn người khác sống thoáng" :))

Mà thôi, bộ, sở yêu cầu phải có thì cũng phải có thôi. Có kêu thì cũng chẳng tránh được.

Tiếc là vẫn còn có những đồng chí có chứng chỉ mà kiến thức có khi thua xa anh tốt nghiệp đại học rồi bị tâm thần về làm ruộng 10 năm, 10 năm sau ông ấy đưa ra cái bằng và nói đủ trình độ thiết kế. ha ha.

Haizzzzzzzzz, dạo này củ chuối gớm :-w Toàn nói xấu chế độ :cool:

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Thay mặt BQL diễn đàn Malsoni810 đề nghị các thành viên khi thảo luận phải dựa trên tinh thần xây dựng và tuân thủ nội quy diễn đàn.
Đã xóa 2 bài mới nhất của chủ đề này.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Có lẽ nên xóa chứ không phải khóa chủ đề này. Tất cả là ở nếp nghĩ và vị trí công tác, áp lực riêng của mỗi người mà có cái nhìn khác nhau, đánh giá khác nhau. Không nên nói gì thêm.

Ý kiến cá nhân của tôi là anh Malsoni810 nên xóa bài này!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Đôi điều trao đổi thêm với Diệp Thanh

1. Rất cám ơn bạn đã quan tâm đến ý kiến của tôi.
2. Tôi rất hiểu những điều bạn nói nhưng nếu nghĩ trên giác độ quản lý nhà nước thì theo tôi việc nhà nước quy định điều kiện năng lực hoạt động xây dựng là cần thiết và "chứng chỉ" là một trong những minh chứng về việc đáp ứng các điều kiện ấy.
3. Trên thực tế trước đây, khi chưa có Luật Xây dựng, có những trường hợp người tham gia quản lý hoạt động xây dựng gây đổ vỡ công trình hoặc làm thất thoát tiền của nhà nước đứng trước "vành móng ngựa" chối tội với lý do không được học, không có kiến thức về xây dựng nhưng vẫn phải đảm trách nhiệm vụ (vì pháp luật không quy định về điều kiện năng lực) --> Rất khó xử! Vì thế, từ khi có Luật Xây dựng đã quy định "Năng lực hoạt động xây dựng và năng lực hành nghề xây dựng" (Điều 7 Luật XÂY DỰNG) nhằm tạo nên cơ sở pháp lý để xử lý các trường hợp vi phạm pháp luật.
4. Tôi cũng đồng ý với bạn là hiện nay có không ít người có bằng đại học, thậm chí bằng trên đại học nhưng kiến thức và năng lực không tương xứng với những bằng cấp mà họ có (cũng giống như có rất nhiều chứng chỉ mà ít kiến thức). Tuy nhiên, không phải vì thế mà "bãi bỏ" việc cấp bằng (hay chứng chỉ) mà ngược lại theo tôi cần "xiết chặt" hơn nữa về các điều kiện để được cấp bằng (hay chứng chỉ). Tất nhiên, việc đòi hỏi "tuyệt đối" rằng ai có đủ kiến thức và điều kiện theo yêu cầu một cách thực chất mới được cấp bằng là rất khó đạt được. Ở các nước tiên tiến cũng thế, có không ít người có bằng cấp mà chẳng làm được việc đáng kể tương xứng với văn bằng họ có. Đối với những người này họ dần tự bị "đào thải" trong cơ chế thị trường.
5. Rất mong bạn có lúc rảnh để viết ra những bất cập trong các quy định pháp luật về vấn đề này để nhà nước có cơ sở điều chỉnh và hoàn thiện các quy định.
Đôi điều trao đổi thêm với bạn. Chúc bạn luôn khỏe và ngày càng thành đạt trong cuộc sống và công việc.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
1. Rất cám ơn bạn đã quan tâm đến ý kiến của tôi.
2. Tôi rất hiểu những điều bạn nói nhưng nếu nghĩ trên giác độ quản lý nhà nước thì theo tôi việc nhà nước quy định điều kiện năng lực hoạt động xây dựng là cần thiết và "chứng chỉ" là một trong những minh chứng về việc đáp ứng các điều kiện ấy.
3. Trên thực tế trước đây, khi chưa có Luật Xây dựng, có những trường hợp người tham gia quản lý hoạt động xây dựng gây đổ vỡ công trình hoặc làm thất thoát tiền của nhà nước đứng trước "vành móng ngựa" chối tội với lý do không được học, không có kiến thức về xây dựng nhưng vẫn phải đảm trách nhiệm vụ (vì pháp luật không quy định về điều kiện năng lực) --> Rất khó xử! Vì thế, từ khi có Luật Xây dựng đã quy định "Năng lực hoạt động xây dựng và năng lực hành nghề xây dựng" (Điều 7 Luật XÂY DỰNG) nhằm tạo nên cơ sở pháp lý để xử lý các trường hợp vi phạm pháp luật.
4. Tôi cũng đồng ý với bạn là hiện nay có không ít người có bằng đại học, thậm chí bằng trên đại học nhưng kiến thức và năng lực không tương xứng với những bằng cấp mà họ có (cũng giống như có rất nhiều chứng chỉ mà ít kiến thức). Tuy nhiên, không phải vì thế mà "bãi bỏ" việc cấp bằng (hay chứng chỉ) mà ngược lại theo tôi cần "xiết chặt" hơn nữa về các điều kiện để được cấp bằng (hay chứng chỉ). Tất nhiên, việc đòi hỏi "tuyệt đối" rằng ai có đủ kiến thức và điều kiện theo yêu cầu một cách thực chất mới được cấp bằng là rất khó đạt được. Ở các nước tiên tiến cũng thế, có không ít người có bằng cấp mà chẳng làm được việc đáng kể tương xứng với văn bằng họ có. Đối với những người này họ dần tự bị "đào thải" trong cơ chế thị trường.
5. Rất mong bạn có lúc rảnh để viết ra những bất cập trong các quy định pháp luật về vấn đề này để nhà nước có cơ sở điều chỉnh và hoàn thiện các quy định.
Đôi điều trao đổi thêm với bạn. Chúc bạn luôn khỏe và ngày càng thành đạt trong cuộc sống và công việc.

Diệp Thanh vẫn nhớ mãi một lần đọc báo, có vài thanh niên làng trên đường đi chơi có tổ chức trấn lột của một người khách đi ngang đường số tiền đủ để họ đi ăn một bữa cháo cá và hậu quả là họ bị phạt tổng cộng 6 năm tù cho tội cướp đoạt tài sản. Không biết là sau khi ra tù, cuộc đời họ sẽ đi đâu về đâu sau một phút nông nổi, thiếu hiểu biết.

Đọc xong, nghĩ đến nhiều người tham ô, tham nhũng, làm thiệt hại tài sản hàng trăm tỷ đồng thì bị phạt án treo hoặc xử rất nhẹ vì thiếu hiểu biết.
Đấy không biết có phải do xử tội thì phải xem xét đến yếu tố có tình, có lý không nữa.

Chuyện bằng cấp, chứng chỉ Diệp Thanh không phủ nhận mặt tích cực, nhưng nếu coi trọng chứng chỉ cao hơn bằng thì quả thật là có vấn đề. Điều này dẫn đến việc nhà nhà người người phải cố mà làm chứng chỉ, dù không cần thiết.
Còn chuyện bất cập trong việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá, nhìn sơ qua các quy định pháp luật thì không hề thấy gì, nhưng có lẽ bất cập bắt đầu từ các Sở hoặc chính từ cán bộ của Sở mà ra. :-w

estimator

Diệp Thanh vẫn nhớ mãi một lần đọc báo, có vài thanh niên làng trên đường đi chơi có tổ chức trấn lột của một người khách đi ngang đường số tiền đủ để họ đi ăn một bữa cháo cá và hậu quả là họ bị phạt tổng cộng 6 năm tù cho tội cướp đoạt tài sản. Không biết là sau khi ra tù, cuộc đời họ sẽ đi đâu về đâu sau một phút nông nổi, thiếu hiểu biết.

Đọc xong, nghĩ đến nhiều người tham ô, tham nhũng, làm thiệt hại tài sản hàng trăm tỷ đồng thì bị phạt án treo hoặc xử rất nhẹ vì thiếu hiểu biết.
Đấy không biết có phải do xử tội thì phải xem xét đến yếu tố có tình, có lý không nữa.

Chuyện bằng cấp, chứng chỉ Diệp Thanh không phủ nhận mặt tích cực, nhưng nếu coi trọng chứng chỉ cao hơn bằng thì quả thật là có vấn đề. Điều này dẫn đến việc nhà nhà người người phải cố mà làm chứng chỉ, dù không cần thiết.
Còn chuyện bất cập trong việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá, nhìn sơ qua các quy định pháp luật thì không hề thấy gì, nhưng có lẽ bất cập bắt đầu từ các Sở hoặc chính từ cán bộ của Sở mà ra. :-w

Mình xin tóm tắt lại như sau:

1. Mình tốt nghiệp Kỹ sư Kinh tế xây dựng
2. Đi làm được 04 năm
3. Đang làm 05 công việc theo qui định
4. Đã có chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ định giá

Vì thế mình có nộp hồ sơ xin cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá hạng 2 tại Sở xây dựng TP.HCM

Hồ sơ hợp lệ và đầy đủ nên được nhận. Nhưng nhận xong cán bộ thụ lý hồ sơ nói là do nộp thì nhận và sẽ làm thủ tục trả hồ sơ lại. Lý do duy nhất cán bộ này đưa ra là mình làm cho nhà thầu thi công nên sẽ không đươc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá. Yêu cầu đưa ra là phải làm cho các công ty tư vấn.

Vấn đề đặt ra là để làm được chứng chỉ Kỹ sư định giá thì bắt buộc phải làm cho công ty có chức năng tư vấn hay không. Nếu thế thì chẳng lẻ mình nghĩ việc bên công ty chuyên về thi công để xin vào các công ty tư vấn. Công việc mình đang tốt chẳng lẻ lại phải làm vậy. Và lý do trong đơn xin việc là sang công ty tư vấn làm để được cấp chứng chỉ hành nghề.

Theo mình Sở nên cân nhắc việc này. Mình tốt nghiệp chuyên ngành Kinh tế xây dựng đáng lẻ phải được cân nhắc nhiều hơn khi xét duyệt cho chứng chỉ Kỹ sư định giá. Đó là suy nghĩ của cá nhân mình.

Vấn đề nữa là theo Qui định của sở thì ngày 15 tháng 12 hàng năm lên Sở báo cáo công việc cá nhân liên quan đến định giá. Câu hỏi đặt ra là sau khi có chứng chỉ định giá, người đó xin làm cho Công ty chuyên về thi công thì có được không hay cả đời phải làm cho công ty tư vấn vì theo qui định 03 năm liên tiếp không làm công việc liên quan đến định giá thì bị thu hồi chứng chỉ.

Tóm lại mình thấy bất cập trong việc này. Mong các bạn góp ý thêm cho mình.