Về việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá

Nguyễn Văn Yêm

Thành viên có triển vọng
Mỗi bạn làm một câu hỏi rồi gửi vào hộp thư của Bộ Xây Dựng nhé.
Công chức nhà nước không được cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá (theo QĐ 06...)
Muốn quản lý dự án thì ban (Hoặc nhà thầu tư vấn) phải có bao nhiêu kỹ sư định giá.
các ban QLDA thuộc các sở GT, XD, các huyện làm sao có đủ tiêu chuẩn để QLDA (Thực tế tỉnh nào cũng có nhiều nhiều ban QLDA)
Bộ xây dựng yêu cầu phải có chứng chỉ kỹ sư định giá, chứng chỉ giám sát, thiết kế... chắc là bộ này không tin chất lượng đào tạo của các trường đào tạo thuộc Bộ giáo duc hay sao.
Không nên suy ta ra người. Tôi tín các vị ở bộ phần đa cũng học ở các trường thuộc " nền giáo dục của một nước Việt Nam độc lâp) _trích thư Bác Hồ gửi học sinh ... 1945. Hay các vị đi học ở Tây tàu về ồi ôm luôn các tiêu chuẩn của nước sở tại về áp dụng tại Việt Nam.
Học người cũng rất tốt. Nước Nhật bê luôn bộ luật giao thông đường bộ của Đức về áp dụng đấy. Tuy nhiên hình như họ không sửa chi cả, chỉ dịch ra tiếng Nhật thôi. Không có chuyện mở đàu của Đức, hành vi của mỹ, cách xử lý của Việt Nam, chế tài theo kiểu Trung Quốc.

taychoitapsu

Thành viên có triển vọng
Điều mình thấy vô lý nhất là chỉ cần 1-2tr, đủ năm kn, không cần bằng cấp là có thể lấy chứng chỉ kỹ sư hạng 1.
Điều thứ 2 là một anh chả học hành gì dính dáng đến mảng kinh tế xây dựng, đi làm đủ số năm quy định, kê khai nhì nhằng vài cái, cũng hạng 1 như ai.
Còn chi tiết là bất cập những gì, thì khi nào rảnh, nhất định mình sẽ viết.

Có mối nào chạy được KS Định Giá hạng 1 ko? Tớ chung hẳn chục chai - chứ 1-2 chai nhằm nhò gì

CẢ NHÀ ĐÃ CÓ AI ĐẠT ĐẲNG CẤP HẠNG I CHƯA? Cho em xin theo hầu cái

Đọc cái QĐ 06/2008/QĐ-BXD kúm luôn:
Điều 5. Phạm vi hoạt động của cá nhân, tổ chức hoạt động tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình
b) Cá nhân có chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 2 được thực hiện các công việc tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình như cá nhân có chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 1, trừ các công việc số 1, 2, 5, 6 và 8 quy định tại điều 3 của quy chế này đối với các dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm a, b; được thực hiện tất cả các công việc tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình đối với các dự án nhóm C và các dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.

2. Người được cấp chứng chỉ kỹ sư định gía xây dựng hạng 1 ngoài việc đáp ứng các điều kiện của kỹ sư định giá xây dựng hạng 2 còn phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Có ít nhất 5 năm liên tục tham gia hoạt động tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình kể từ thời điểm được cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 2;
b) Đã trực tiếp thực hiện ít nhất 5 công việc tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình (công việc số 1, 2, 5, 6 và 8) quy định tại điều 3 của quy chế này của dự án quan trọng quốc gia hoặc dự án nhóm a;

Như vậy muôn kiếp hạng 2 chỉ là hạng 2, con vua thì lại làm vua, chỉ có bác nào có vô tình được hạng 1 "do quá độ" thì may ra

Điều 7.3
3. Trường hợp người đề nghị cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 1 chưa có chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 2, nếu tại thời điểm đề nghị cấp chứng chỉ đã có 10 năm liên tục tham gia lập, quản lý chi phí xây dựng và đã trực tiếp thực hiện ít nhất 5 công việc tư vấn quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình (trong số các công việc số 1, 2, 5, 6, 7 và 8) quy định tại điều 3 của quy chế này của dự án quan trọng quốc gia hoặc dự án nhóm A thì được cấp chứng chỉ kỹ sư định giá xây dựng hạng 1.

Last edited by a moderator:

zualuoi

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
bạn đủ điều kiện làm chứng chỉ

1. kinh nghiệm 4 năm
2. Nhà thầu thì vẫn làm việc quản lý chi phí trong 9 việc quy định

- đo bóc khối lượng
- lập dự toán
- xác định định mức
- lập hồ sơ thanh quyết toán
- xác định giá hợp đồng
nhanh sửa lại đi rồi nhờ các anh ấy tư vấn thêm cho. còn các vấn đề "ngoại giao" chắc phải do bạn

- Nếu được nhớ cám ơn tớ nhé

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nản với chứng chỉ kỹ sư định giá.
Lại nói về việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá của Sở xây dựng.
Mình tốt nghiệp kỹ sư kinh tế xây dựng- Đại học xây dựng tháng 1/2007.
Đi làm từ tháng 4/2007 đến nay
Khai hồ sơ bao gồm: Bằng đại học, giấy chứng nhận, CMND, Đơn xin cấp chứng chỉ hạng 2, Hồ sơ kinh nghiệm.
- Đi xin lần 1 (không gặp được cán bộ công chức làm việc) lý do là chỉ làm theo thứ 2, thứ 4 và thứ 6- Lỗi do mình không biết nhưng cũng không được thông báo trên trang Web. Chỉ dán ở bảng nên cũng gần như là mất buổi sáng.
- Đi xin lần 2: Chờ đến giờ làm việc, sở lại bận nên không làm được (9h30 mới về đến cơ quan).
- Đi xin lần 3: Mình người thực việc thực đi làm (trong hồ sơ kinh nghiệm khai 6 công việc chuyên môn liên quan đến việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá). Gặp cán bộ công chức họ bảo khai thiếu cần bỏ sung (điều này mình đồng ý). Nhưng không biết chuyên môn của cán bộ công chức đó như thế nào lại đi sát hạch bắt buộc mình định nghĩa những nội dung mình đã khai. Mình có chuận bị gi về thứ đấy đâu thế là "out". Đầu tiên lại còn tình là mình chưa đủ kinh nghiệm vì từ tháng 4/2007- tháng 6/2011 chưa đủ 3 năm (chắc nhầm).
- Hồ sơ kinh nghiệm phải xin thủ trưởng đơn vị (điều này cũng không dễ), xin cấp chứng chỉ đã qua bộ phận 1 cửa nhưng cứ xin Tổng giám đốc chứ ký lần này lần khác, xin trưởng phòng đi lần này lần khác (đã 3 lần rồi), trước khi đi phải đọc lại kiến thức đã làm để trả lời...Nghĩ đến đã nản rồi.
Xin tiếp chứ ký để sửa hồ sơ, rồi lại xin đi một hai lần nữa thì chắc mình cũng chịu thôi.
Đúng là thủ tục, thiết nghĩ để làm được hồ sơ đúng có thể chỉ cần mail để cán bộ sở có bộ phần kiểm tra trước thì đỡ biết mấy (nhưng việc hỏi về định nghĩa giá dự toán, giá dự thầu, thẩm tra, thẩm định, quyết toán vốn đầu tư, ...như thế mình thấy không ổn)
Chúc các bạn xin được chứng chỉ thuận lợi.
Thân chào!

L

levinhxd

Guest
Nản với chứng chỉ kỹ sư định giá.
Lại nói về việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá của Sở xây dựng.
Mình tốt nghiệp kỹ sư kinh tế xây dựng- Đại học xây dựng tháng 1/2007.
Đi làm từ tháng 4/2007 đến nay
Khai hồ sơ bao gồm: Bằng đại học, giấy chứng nhận, CMND, Đơn xin cấp chứng chỉ hạng 2, Hồ sơ kinh nghiệm.
- Đi xin lần 1 (không gặp được cán bộ công chức làm việc) lý do là chỉ làm theo thứ 2, thứ 4 và thứ 6- Lỗi do mình không biết nhưng cũng không được thông báo trên trang Web. Chỉ dán ở bảng nên cũng gần như là mất buổi sáng.
- Đi xin lần 2: Chờ đến giờ làm việc, sở lại bận nên không làm được (9h30 mới về đến cơ quan).
- Đi xin lần 3: Mình người thực việc thực đi làm (trong hồ sơ kinh nghiệm khai 6 công việc chuyên môn liên quan đến việc cấp chứng chỉ kỹ sư định giá). Gặp cán bộ công chức họ bảo khai thiếu cần bỏ sung (điều này mình đồng ý). Nhưng không biết chuyên môn của cán bộ công chức đó như thế nào lại đi sát hạch bắt buộc mình định nghĩa những nội dung mình đã khai. Mình có chuận bị gi về thứ đấy đâu thế là "out". Đầu tiên lại còn tình là mình chưa đủ kinh nghiệm vì từ tháng 4/2007- tháng 6/2011 chưa đủ 3 năm (chắc nhầm).
- Hồ sơ kinh nghiệm phải xin thủ trưởng đơn vị (điều này cũng không dễ), xin cấp chứng chỉ đã qua bộ phận 1 cửa nhưng cứ xin Tổng giám đốc chứ ký lần này lần khác, xin trưởng phòng đi lần này lần khác (đã 3 lần rồi), trước khi đi phải đọc lại kiến thức đã làm để trả lời...Nghĩ đến đã nản rồi.
Xin tiếp chứ ký để sửa hồ sơ, rồi lại xin đi một hai lần nữa thì chắc mình cũng chịu thôi.
Đúng là thủ tục, thiết nghĩ để làm được hồ sơ đúng có thể chỉ cần mail để cán bộ sở có bộ phần kiểm tra trước thì đỡ biết mấy (nhưng việc hỏi về định nghĩa giá dự toán, giá dự thầu, thẩm tra, thẩm định, quyết toán vốn đầu tư, ...như thế mình thấy không ổn)
Chúc các bạn xin được chứng chỉ thuận lợi.
Thân chào!
Không biết bác được cấp chứng chỉ chưa?
Em xin tư vấn thêm một số lỗi nữa mà các bác nhà ta có thể sẽ phải sửa nhé, lưu ý là không được các anh chị một cửa kể tội 1 lần đâu, cứ đi đi về về đến lúc thấy Sở XD quen như nhà mình rồi may ra mới được qua ngách khác:
1, Ảnh chụp có vẻ không giống 6 tháng gần đây (ví dụ ở mùa đông mà mặc áo mùa hè, ở mùa hè mặc áo mùa đông, tóc bây giờ ngắn hơn so với trong ảnh vv...)
2, Đơn xin ghi 1 ngày, tờ khai ghi 1 ngày...hoặc tờ khai xin dấu từ tháng 6 mà tháng 7 mới đi nộp :)
3, Đơn xin hay tờ khai sai dấu chấm, phẩy hoặc sai bất cừ từ chính tả nào
4, Ví dụ viết thiếu từ "Đo bóc khối lượng công trình " thì đúng phải là "Đo bóc khối lượng công trình xây dựng" vv...
....
Rồi tiếp theo sẽ phải:
5, Photo thêm sổ hộ khẩu (nhớ công chứng ko lại đi về thêm 1 lần nữa) dù chứng minh thư và tờ khai, tờ đơn giống với CMND rồi
6, Photo các bằng chứng để chứng minh trong tờ khai anh đã khai thật, ví dụ:
- Hợp đồng lao động
- Dự toán các công trình
- Hồ sơ liên quan công tác thầu
- QUản lý chi phí
- v.....
(Bác nào bị đòi những cái này thì chuẩn bị tinh thần đi nhé :)
Còn nữa thì ai bổ sung nào?

cardin

Thành viên có triển vọng
Mình cũng bị rơi vào trường hợp tương tự như bạn, chỉ khác một cái là hồ sơ của mình bị trả ngay lúc nộp:(.

hiep1024

Thành viên mới
Đang định làm Hsơ xin cấp CHứng chỉ mà đọc bài của các bạn thấy nản quá :
-- nhưng mình cũng "nghe" thiên hạ ng ta lm dc rùi (tất nhiên ko fai tự làm ; khoang 2-3 tr)
__Cái j cũng vậy thui __ (có xiền phải khác chứ)
___Mình rất ko đồng tình với cách làm này. Nhưng sống ở VN là vậy mà...bao giờ cho đến bao giờ...hix
--- CHúc mọi người sức khỏe ---

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Mình cũng đang định ra sở XD Hà Nội mua hồ sơ làm, tình hình này thì phải thôi là chắc rồi, hành cho đi lại vài lần quá công mất tiền tìm chỗ nào họ chạy hộ. Bạn nào có chỗ nào làm nhanh rẻ thì cho mình biết với, không có cuối cùng chắc tính nước về sở xây dựng tỉnh nhà làm thôi

C

chuotdong

Guest
Trực tiếp đi làm thì khó (nghiêm là đúng), chứ thuê làm thì nhanh lắm.

Đúng kiểu 1 cửa ở VN mình :))

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chào các bác:
Mình đã nhận được chứng chỉ kỹ sư định giá một thời gian rồi.
Mình cũng có chút kinh nghiệm trong việc sinh hồ sơ (hồ sơ cua mình xin đàng hoàng đấy).
Nói chung cũng có một vài cách khác để có thể có được cái chứng chỉ kỹ sư định giá như ý muốn. Nhưng mình không thực hiện theo những cách ấy.
Bác nào có khúc mắc gì, mình là một người đã trực tiếp đi xin, mình có thể tư vấn thêm cho.
yahoo: boytongdat@yahoo.com
Chúc các bác sớm có kết quả như ý muốn.

L

levinhxd

Guest
Đúng là một cửa nhưng mình cũng chịu khó tìm hiểu nên đi rất đúng cửa!
Từ khi bắt tay vào làm đến lúc nhận được chỉ có 3 tuần (trong đó sở hẹn mất 2 tuần).
Chi phí gấp 10 lần kinh phí quy định :), đi nộp 1 lần, đi lấy 1 lần! Không gian nan vất vả nhưng ngẫm lại lời của Giám đốc sở Nội vụ Hà Nội "Thất thoát đủ để tăng lương cho công chức 10 lần", quả đúng không sai tý nào :)!

lechi

Thành viên rất triển vọng
Website
www.constrexim1.com
Em đang định đi học để xin chứng chỉ, nghe các bác nói nản quá! Em cũng làm việc với Sở nhiều rồi, nên cũng hiểu nếu làm sẽ ntn! Thôi, e đi chuyển ngành vậy, ko học cái này nữa!nản quá!

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Mình làm ở nhiều công ty rồi, nên khi khai công trình xong, lấy chữ ký, nhận xét của tất cả các công ty thì trình bày vào luôn cùng 1 bảng à. Bạn nào làm rồi gửi lên tớ xem nhờ tý, đỡ mất công đi lại. Mà khai có cần viết tay không hay là đánh máy cũng được

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Cho mình hỏi bảng khai làm chứng chỉ kỹ sư định giá phải viết tay hay đánh máy

L

levinhxd

Guest
Cho mình hỏi bảng khai làm chứng chỉ kỹ sư định giá phải viết tay hay đánh máy
Không cần viết tay đâu bạn, chỉ cần đánh máy thôi, nhưng cố gắng chuẩn thì ko phải đi lại nhiều! nếu đi đúng cửa thì chỉ đi 1 lần và đến nhận 1 lần là ok :)!

lechi

Thành viên rất triển vọng
Website
www.constrexim1.com
Em cũng đang làm hồ sơ rồi đấy ạ. Cũng nhờ bác bên SXD ngó qua rồi, bảo ok rồi, nhưng đi theo 3 củ khỏi lên nộp luôn. Hic. Em đang tính đi cửa trước thôi, ko cửa sau. Liệu có đc ko nhỉ? chẹp.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào Anh chị em!

Đã có Anh chị em nào làm thủ tục xin cấp chứng chỉ kỹ sư định giá từ hạng 2 lên hạng 1 chưa ạ? Hướng dẫn em nhé, không biết thủ tục cấp có giống như cấp hạng 2 không ạ? Em đọc trong đơn đề nghị cấp chứng chỉ hạng 1 theo thông tư 05/2010 của BXD có nói: phải có Giấy chứng nhận tham gia khóa đào tạo bồi dưỡng nâng cao nghiệp vụ quản lý chi phí và cơ chế chính sách đầu tư xây dựng. Vậy cho em hỏi là có phải đi học thêm lớp bồi dưỡng này không ạ. Mong các Anh chị tư vấn giúp em. Xin cảm ơn.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Chào Anh chị em!

Đã có Anh chị em nào làm thủ tục xin cấp chứng chỉ kỹ sư định giá từ hạng 2 lên hạng 1 chưa ạ? Hướng dẫn em nhé, không biết thủ tục cấp có giống như cấp hạng 2 không ạ? Em đọc trong đơn đề nghị cấp chứng chỉ hạng 1 theo thông tư 05/2010 của BXD có nói: phải có Giấy chứng nhận tham gia khóa đào tạo bồi dưỡng nâng cao nghiệp vụ quản lý chi phí và cơ chế chính sách đầu tư xây dựng. Vậy cho em hỏi là có phải đi học thêm lớp bồi dưỡng này không ạ. Mong các Anh chị tư vấn giúp em. Xin cảm ơn.
Tôi không có chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng nhưng tôi biết rằng (căn cứ vào TT 05/2010) nếu muốn năng hạng chứng chỉ từ 2 lên 1 thì phải học khóa đào tạo bồi dưỡng nâng cao nghiệp vụ quản lý chi phí và cơ chế chính sách đầu tư xây dựng theo chương trình khung của BXD (PL 10 TT05/2010) và phải có Giấy chứng nhận đã hoàn thành khoá học vì đây là 1 điều kiện cần.

phanhangnd

Thành viên mới
bạn nào có mẫu kê khai kinh nghiệm định giá k cho mình xin tham khảo để làm và xin cấp với...................?????????

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới