Vì sao tôi thi đỗ Đại học Xây dựng và luôn vượt qua mọi khó khăn

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Năm 1998 tôi đi ôn thi, đăng ký trường ĐH Xây dựng. Khi đó ĐHXD là 1 trong những trường top đầu, thi rất khó. Trong 1 quyển sách ôn thi môn Vật Lý tôi có đọc được câu là năng lượng trong bộ não của con người rất lớn, có đến mấy tỷ triệu Kilo Jun (không nhớ chính xác nữa, nhưng rất lớn). Tiếc là câu rất hay này lại in ở cuối sách, cũng không có trong các bài tập, đề thi, câu hỏi lý thuyết nên chắc không nhiều người để ý.

Phần mềm Dự toán GXD 10 rất nhiều cái hay và mạnh​

Đọc xong câu đó tự dưng nghị lực lên ngút ngàn, quyết tâm thi cho bằng được và kết quả là năm đó đỗ 2 trường top đầu ĐHXD và ĐH KTQD (khi thi tôi đã bỏ học và lang bạt 6 năm, kiến thức theo chương trình cũ đã rơi rớt nhiều). Thi xong, các bạn khóa sau đến xin sách vở ôn thi, cho hết, từ đó đến nay muốn tìm lại quyển đó nhưng không thấy (giờ nhiều sách quá).

Câu đó luôn vang trong đầu mình từ đó đến nay, mỗi khi gặp việc gì khó đều vượt qua. Lúc nào khó nhớ đến câu đó mình luôn nghĩ thừa khả năng với việc này nên không ngán ngại việc gì.

Hôm nay đọc trên mạng lại gặp câu tương tự: "Bạn có biết rằng bạn đang sở hữu một não bộ với tiềm năng vô tận, nếu xét về tốc độ xử lí thì mạnh bằng 73.855 máy tính xách tay kết nối với nhau hoạt động cùng một lúc. Nhưng thông thường chúng ta chỉ mới sử dụng được 1% năng lực não bộ của mình.

Việc sử dụng được ít năng lực bộ não của mình là nguyên nhân dẫn đến những tình trạng căng thẳng hay mệt mỏi của bạn.

Có lẽ đây là lý do vì sao con người luôn vượt qua kỷ lục của chính mình và người khác. Nếu ai cũng phát huy được năng lực bộ não của mình và tạo ra giá trị gia tăng cho xã hội thì sự phát triển là kinh khủng.

Bạn đã tận dụng được sức mạnh bộ não của mình chưa?

Du toan GXD.jpg