Xác định giá đầu tư xây dựng và thiết bị trong lập dự án đầu tư

• Khởi xướng archvanhuong
  • Ngày gửi
A

archvanhuong

Guest
Chào các bạn.Mình muốn hỏi khi lập dự án đầu tư xây dựng, để tính chi phí xây dựng và thiết bị, lấy căn cứ nào để xác định đơn giá 1m2 xây dựng (VD: móng, sàn..) và tính chi phí thiết bị (VD: chi phí TB = 3% chi phí xây dựng chẳng hạn), số % đó tự cho hay có căn cứ.
Một chi phí nữa là xác định giá trị tài sản trên đất để đền bù thì lấy căn cứ nào.VD, nếu giải phóng mặt bằng ở Vĩnh Phúc thì căn cứ vào đâu và làm thế nào để có tài liệu đó.
Câu hỏi của mình hơi dài, mong các bạn chỉ giúp.Thanks much.

V

vinhhue

Guest
- Để xác định đơn giá 1m2 xây dựng : các tỉnh, thành trước đây thường có lập khái toán cho 1m2 xây dựng nhà cấp 1,2,... để phục vụ cho việc lập khái toán công trình.
- Chi phí thiết bị thường được tính toán dựa trên các thiết bị dự trù trước. Chứ còn chi phí thiết bị được lập dựa vào % chi phí xây dựng thì mình chưa thấy ai lập bao giờ.
- Chi phí đền bù tài sản trên đất thì một tỉnh đều có quyết định chi phí đó, chi phí đó được quy định chi tiết cho tại một địa phương xác định và một tài sản xác định ...(xóm, thôn, xã..... nhà cấp 4, 3...)
Theo mình biết là như vậy, trao đổi cùng bạn.

Last edited by a moderator:
A

AAmylove

Guest
Chào các bạn.Mình muốn hỏi khi lập dự án đầu tư xây dựng, để tính chi phí xây dựng và thiết bị, lấy căn cứ nào để xác định đơn giá 1m2 xây dựng (VD: móng, sàn..) và tính chi phí thiết bị (VD: chi phí TB = 3% chi phí xây dựng chẳng hạn), số % đó tự cho hay có căn cứ.
Một chi phí nữa là xác định giá trị tài sản trên đất để đền bù thì lấy căn cứ nào.VD, nếu giải phóng mặt bằng ở Vĩnh Phúc thì căn cứ vào đâu và làm thế nào để có tài liệu đó.
Câu hỏi của mình hơi dài, mong các bạn chỉ giúp.Thanks much.

Bạn cần phải cập nhật sự thay đổi về quản lý chi phí XD tại Nghị định 99 và Thông tư 05 của BXD.
Chắc chắn chưa ai kịp áp dụng đâu. Bởi vậy phải đọc kỹ để làm. Những quy định và phương pháp tính trước đây đã không còn phù hợp.
Trước tiên bạn quay lại lớp dự toán online để học các lập Tổng mức đầu tư (trong đó có chi phí XD và Tbị). Có 4 phương pháp tính rất kỹ ở đó. Riêng đơn giá trên 1m2XD gọi là suất vốn đầu tư. Thế Anh đã load cho bạn 1 tài liệu quý đó là "suất vốn đầu tư" của Viên kinh tế - bạn tải về http://giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?p=3170#post3170 , đọc hiểu và áp dụng. Tuy nhiên để tính Tổng mức đầu tư (với vốn NN) bạn nên đọc kỹ bài học Dự toán phần Tổng mức đầu tư (mình tin chắc 1 điều dễ hiểu hơn gấp nhiều lần so với đọc Nghị định 99 và TT số 05 của BXD). Không tin bạn thử 1 lần so sánh là biết ngay thôi mà.:p:beer:

A

archvanhuong

Guest
Thanks các bạn đã trả lời rất nhanh.Đây là vấn đề mà mình rất quan tâm. Mình đã downlad suất vốn đầu tư của Thế Anh nhưng mình chưa biết có nên áp dụng không, vì nghĩ rằng mỗi địa phương sẽ áp dụng khác nhau.Bây giờ sẽ áp dụng luôn. Mình sẽ đọc lại bài giảng của bạn kỹ hơn. Đây là nghề tay trái tuy nhiên sẽ mong một ngày nào đó thành tay phải.
Mình xin hỏi thêm một câu nữa là nếu đền bù giải phóng mặt bằng, khu đất của người được đền bù là khu đất phi nông nghiệp, thuê lâu dài 49 năm, đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Thì khi đền bù sẽ tính luôn bằng đơn giá của đất phi nông nghiệp - giống như đất dài hạn luôn phải không.
Một lần nữa cảm ơn các bạn rất nhiều.

H

hoangtuandts

Guest
Chi phí đầu tư xây dựng thì tính theo suất vốn đầu tư bác thế anh có gửi lên diễn đàn, bạn có thể tham khảo qua đó, nhớ cảm ơn bác thế anh cái cho bác ý còn phấn chấn làm tiếp. Chi phí thiết bị thì tính chi tiết ra rồi quy ra % thui , còn nếu ko thì chẳng qua là tạm tính thui mà.

T

tamluongkthn

Guest
Theo tôi được biết thì có 2 phương pháp xác định tổng mức đầu tư:

1. Dựa vào suất vốn đầu tư do Nhà nước ban hành hoặc của từng địa phương (tỉnh/thành phố)

2. Lập thiết kế cơ sở, sau đó tính chi phí theo thiết kế cơ sở.

3. Chi phí thiết bị thì phải dự trù theo chủng loại bằng cách tìm hiểu ở các doanh nghiệp kinh doanh loại thiết bị đó. Như vậy mới sát thực tế.

T

tamluongkthn

Guest
Về đền bù GPMB thì dựa theo bảng giá đất, cây cối hoa màu do từng địa phương cụ thể bạn hành. Bạn có thể hỏi ở Sở Xây dựng hoặc Sở Tài chính đều có.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới