Xin ý kiến các bác giá trị tạm ứng thì không được điều chỉnh nhân công, máy !

m_hung1978

Thành viên mới
Chào các bác xin hỏi ý kiến các bác một chút !
- Mình đang làm quyết toán công trình xây dựng.
- Chủ đầu tư có ra một văn bản là giá trị tạm ứng không điều chỉnh nhân công, máy các bác xem cho ý kiến nhé.
Văn bản chủ đầu tư đây các bác: http://www.giaxaydung.vn/diendan/attachment.php?attachmentid=50573&stc=1&d=1366537607
- Mình thấy văn bản này không ổn chút nào, vì các văn bản về điều chỉnh nhân công, máy thi công không ra tại thời điểm thực hiện và phải sau hàng tháng hoặc cả quý có khi cả năm mới ra.
- Cụ thể công trình ký hợp đồng từ tháng 01/2010 áp dụng hệ số nhân công: 1,64; máy thi công: 1,13 (theo quyết định số: 57/2008/QĐ-UBND ngày 22/12/2008 của UBND Thành phố Hà Nội).
-Công trình của mình thi công đến 03/2011 thì hoàn thành, hệ số điều chỉnh nhân công: 1,956; máy thi công: 1,18 (theo văn bản số: 4662/QĐ-UBND ngày 22 tháng 09 năm 2010 của UBND Thành phố Hà Nội) thì cho phép điều chỉnh hệ số nhân công đối với khối lượng thực hiện từ ngày 01/01/2010, vậy mà Chủ đầu tư dựa vào văn bản trên không cho mình điều chỉnh nhân công, máy với phần khối lượng tương ứng với giá trị tạm ứng.

File đính kèm

832,3 KB · Đọc: 199

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Nếu tiền tạm ứng của bạn nằm trong năm 2010 thì vẫn được điều chỉnh nhân công, máy bình thường. Nếu tạm ứng trước năm 2010 thì không được điều chỉnh theo chế độ năm 2010. Còn vật liệu ứng với số tiền tạm ứng thì đương nhiên k được điều chỉnh!

m_hung1978

Thành viên mới
Thank bạn. Thì mình ký hợp đồng từ tháng 01/2010 và đc ứng tiền luôn. Nhưng thời điểm đó chưa ra văn bản điều chỉnh hệ số nhân công, máy đến tháng 09/2010 mới có văn bản cho áp dụng điều chỉnh với khối lượng thực hiện từ 01/01/2010 thì đương nhiên mình đc điều chỉnh, vậy mà Sở ra văn bản bắt mình theo lên mình không chịu. Văn bản Sở : 6887/SXD-QLKT mà mình gửi trên liệu có trái với văn bản thành phố 4662/QĐ-UBND ngày 22 tháng 09 năm 2010 của UBND Thành phố Hà Nội và theo bạn mình có nên kiến nghị lên không.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình bên bạn cần có văn bản đề nghị được làm rõ vấn đề trên nếu chưa hiểu rõ. Nhưng trước hết bạn cần tìm hiểu xem trong hồ sơ tạm ứng có lý do tạm ứng không? Theo mình hiểu thì có đấy, và bạn kiểm tra xem giá trị khối lượng đó đã tính điều chỉnh chưa? Nếu các giá trị khối lượng đó lấy theo hợp đồng và thời điểm thi công được điều chỉnh thì bên bạn phải được điều chỉnh.

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
phân tích kỹ thì việc điều chỉnh giá cho phần tiền tạm ứng quả là cực kỳ phức tạp. Với các gói thầu nhỏ, tiền tạm ứng chỉ vài trăm triệu đến một vài tỷ thì CĐT và NT cùng nhau xuề xòa cho xong với phần thiệt về phía NT, chứ với gói thầu cỡ vài trăm tỉ và thời gian thực hiện vài năm thì không ai chịu nhượng bộ nổi.

Đầu tiên đương nhiên lại là cái thỏa thuận trong hợp đồng, muốn điều chỉnh kiểu gì thì cũng phải tuân theo nó, không phải cứ thích là CĐT hay bên giữ tiền cho nhà nước được tự ý thay đổi.
Muốn chặt chẽ thì cần có kế hoạch sử dụng tiền tạm ứng được 2 bên thống nhất trong đó nêu rõ tiền dùng vào việc gì (mua vật liệu, trả nhân công, lán trại, ...), khi nào, CDT theo dõi, giám sát xem NT có thực hiện đúng kế hoạch hay không, khi kết thúc thì 2 bên có biên bản xác nhận. TỪ đó làm cơ sở điều chỉnh giá.
Việc điều chỉnh tạm ứng sau đó theo tôi nên chia thành 2 giai đoạn:
1. Giai đoạn 1: Xem xét biến động giá VL, NC, MTC từ thời điểm 28 ngày trước đóng thầu đến khi tạm ứng. Nếu có biến động thì cứ điều chỉnh như bình thường với toàn bộ số tiền tạm ứng
2. Giai đoạn 2: Từ thời điểm tạm ứng đến thời điểm hoàn trả toàn bộ tiền tạm ứng.
Trong giai đoạn này thì phụ thuộc vào lộ trình sử dụng tiền tạm ứng vừa nêu để tính toán. Trong đó tính đến cả lãi suất tiết kiệm (NT chưa tiêu tiền tạm ứng nhưng tiền đã có trong TK nên NT có thể đem gửi NH lấy lãi).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới