Xin biện pháp thi công móng cọc BTCT, thi công nhà lớp học 4 tầng

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Công ty em đang làm cái nhà lớp học 4T ở Hà Tĩnh. Hệ thống móng là móng cọc bê tông cốt thép. Đã ép thử cọc thí nghiệm. Chiều sâu ép thiết kế là 10m, nhưng thực tế ép là 12m, chịu tải trọng 80 tấn. Bác nào gặp trường hợp như trên hoặc có biện pháp gì giúp em cái

T

tantuan

Guest
Vì thực tế ép 12m nên phải ép 12m thôi, theo mình nếu như công ty đang ép chỉ 1 đoạn cọc (10m) thì mình nên tiến hành đúc lại cọc dài 12m rồi ép vì nếu cọc 10m nối thêm 2m thì tại vị trí mối hàn rất nguy hiễm

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Công ty em đang làm cái nhà lớp học 4T ở Hà Tĩnh. Hệ thống móng là móng cọc bê tông cốt thép. Đã ép thử cọc thí nghiệm. Chiều sâu ép thiết kế là 10m, nhưng thực tế ép là 12m, chịu tải trọng 80 tấn. Bác nào gặp trường hợp như trên hoặc có biện pháp gì giúp em cái

Tôi có thể hiểu là : TK cọc 10m nhưng khi ép đến độ sâu đó lực ép vẫn chưa đạt và cọc tiếp tục xuống , đến độ sâu 12m thì lực ép trước khi dừng đạt yêu cầu phải không bạn?
Nếu như vậy bạn kiểm tra xem L 12m này có nằm trong khoảng max , min mà tư vấn thiết kế dự báo không. Nếu nằm trong khoảng đó thì cứ thế ép tiếp và sau này bạn sẽ thanh toán theo KL trong nhật ký hạ cọc đựoc các bên xác nhận.
Ngược lại nếu L 12m nằm quá Lmax của TVTK thì bạn phải báo cáo TVTK, CĐT xem xét quyết định và thường là sẽ Ép thêm 1 số cọc nữa để xác định chính xác Lc của cọc , (nhằm loại trừ trường hợp L12m là trường hợp cá biệt) sau đó căn cứ kết quả thí nghiệm để QĐ tăng chiều dài cọc , trình bổ sung dự toán hay cứ theo TK ban đầu để thi công đại trà.

nguyenhung0982

Thành viên rất triển vọng
Tôi đồng ý với ý kiến của bác Hungvina16

Nếu cọc ép đạt tới độ sâu 12m rồi mà có hiện tượng trối đầu cọc, tức là nền đất tại độ sâu đó là nền đất tốt có thể đủ chịu tải trọng thiết kế. bạn nên báo cho thiết kế biết về độ sâu thực tế để họ có giaỉ pháp về kết cấu sau này. Chúc bạn thành công

C

congtynaconex

Guest
Bạn không nói rõ là tại sao bạn phải ép đến 12m, và không nói rõ lúc 10m thì P như thế nào? và lúc 12m thi P ntn so với Pmax, Pmin?
Về nguyên tắc thiết kế 10m thì bạn ép thử 10m, sau đó thí nghiệm nén tĩnh nếu đạt thì cho ép đại trà, không đạt mới ép sâu hơn(tất nhiên cả 2 trường hợp đều phải báo cáo với TVTK).
Có phải bạn ép thử đến 10m mà P<Pmin không?
Về lý thuyết mà nói thì cọc ép thử cũng phải đạt P>=Pmin. Nhưng thực tế có thể khi ép thử P<Pmin(vì khi đó chỉ một cọc độc lập nên đất nền chưa bị nén và cũng có nhiều nguyên nhân khác nữa), nhưng thí nghiệm nén tĩnh vẫn đạt và sau khi ép đại trà P>=Pmin.(trường hợp này TK vẫn cho bạn ép đại trà mà không tăng độ dài cọc)
Vấn đề ở đây, bạn đã ép sâu hơn 2m rồi thì làm sao có kết quả nén tĩnh của cọc ở độ sau thiết kế(10m) được.

Du_kick_xom

Thành viên năng động
Theo mình chỉ cần làm cọc 11,7 là ok thôi
Công ty mình có thi công phần cọc cho cầu cũng chỉ 13 m thôi đo là chưa kể phần cọc âm cọc dương nữa. Liệu có gì trong khi lập thiết kế không ?????

ngxuanphuong

Thành viên mới
biện pháp thi công

Mình đang cần một bản vẽ biện pháp thi công móng cọc, bạn nao có giúp mịnh với

trithanh0612

Thành viên mới
Đúc cọc BTCT

Theo mình chỉ cần làm cọc 11,7 là ok thôi
Công ty mình có thi công phần cọc cho cầu cũng chỉ 13 m thôi đo là chưa kể phần cọc âm cọc dương nữa. Liệu có gì trong khi lập thiết kế không ?????
Mình đang làm biện pháp đúc cọc 350x350 dài 11.7m. đã lập mác thiết kế mác 300# và 3 ngày đạt 75% mác thiết kế. nhưng 3 ngày sau khi đổ bê tông TVGS không cho cẩu vì sợ gẫy cọc. bạn có tiêu chuẩn nào về cọc BTCT đạt 75% mác thiết kế thì được cẩu và vận chuyển không? tư vấn cho mình với.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới