Xin các bác chỉ giáo về thuế tài nguyên môi trường với khối lượng thi công đào đắp đất

hoanghai_sl

Thành viên có triển vọng
Tình hình là em đang thi công công trình có đào và đắp đất K90, hiện nay bên thuế đang yêu cầu bóc tách khối lượng để thu thuế tài nguyên môi trường. Bên thuế yêu cầu đánh thuế tổng khối lượng đào đắp, em thấy hơi bất cập nên lên hỏi các bác mong các bác chỉ giáo. Trong những trường hợp sau thì trường hợp nào có đánh thuế môi trường?
1. Đất đắp chở từ nơi khác đến
2. Đất đào san tại công trình
3. Đất đào từ công trình vận chuyển đi đổ nơi khác
Mong các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn các bác trước :)

acmilan093_2006

Thành viên năng động
Tình hình là em đang thi công công trình có đào và đắp đất K90, hiện nay bên thuế đang yêu cầu bóc tách khối lượng để thu thuế tài nguyên môi trường. Bên thuế yêu cầu đánh thuế tổng khối lượng đào đắp, em thấy hơi bất cập nên lên hỏi các bác mong các bác chỉ giáo. Trong những trường hợp sau thì trường hợp nào có đánh thuế môi trường?
1. Đất đắp chở từ nơi khác đến
2. Đất đào san tại công trình
3. Đất đào từ công trình vận chuyển đi đổ nơi khác
Mong các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn các bác trước :)

Theo mình thì chỉ khối lượng đất đắp chở từ nơi khác đến (đất khai thác tại mỏ) mới phải tính thuế tài nguyên. Với đất đào từ công trình đi đổ nơi khác không có lý do gì mình phải nộp thuế tài nguyên. Còn với đất đào san tại công trình thì bản thân nó đã thuộc phạm vi quản lý của Chủ đầu tư trong quá trình thi công, tôi chỉ san gạt từ nơi cần đào sang nơi cần đắp sao tính thuế được. Vì đất thuộc cùng dự án nếu không san gạt thì không sao, nếu san gạt lại bị tính thuế thì vô lý quá.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo mình, Khai thác đất để xây dựng, san lấp công trình thuộc hoạt động khai thác tài nguyên phải chịu thuế tài nguyên và nộp phí bảo vệ môi trường. Do vậy, công ty bạn phải nộp thuế tài nguyên và phí môi trường đối với lượng đất khai thác để xây dựng công trình là đúng quy định. Tuy nhiên, theo thông tư 105/2010/TT-BTC thì lượng đất khai thác tại chỗ trong phạm vi công trình ( đào điều phối sang đắp, đào đất thừa vận chuyển đi đổ, đất đào đắp tại chỗ) thuộc đối tượng được miễn thuế tài nguyên và không phải nộp phí môi trường. Bên bạn cần làm hồ sơ xin miễn thuế nộp cho cơ quan thuế theo quy định tại thông tư 105/2010/TT-BTC nêu trên.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới