Kinh nghiệm cắm cong như thế nào để nhập vào nova ko bị thay đổi?

longthan24

Thành viên mới
lần đầu em đi làm bước khảo sát tuyến và vạch tuyến kĩ thuật ngoài thực địa , phần ngoại nghiệp về cắm cong chia cọc xác định các công trình phụ ... coi như tạm ổn. Em cầm số liệu về làm nội nghiệp , nhập số liệu khảo sát vào nova để được file giao cho bên thiết kế làm . Nhưng trong quá trình nhập e gặp 1 vấn đề là khi cắm cong ngoài thực địa mình đã tính đc các thông số rồi ( vd TD TC P , R ... ) nhưng khi nhập số liệu vào nova rồi chạy TD TN thì lại ra thông số khác , vd như 1 góc cong mình tính bằng 200" thì đc khoảng cách TD TC và P rồi nhưng khi chạy lệnh T trên nova thì lại ra góc > 200 " làm thay đổi hẳn tuyến khảo sát của mình . Bắt buộc phải dùng lệnh CN để cắm lại nhưng như vậy rất là lâu với tuyến nhiều góc cong , có bác nào biết chỉ giáo và giải thích cho e biết vì sao lại như thế và cách sửa nhanh ko ạ . Hoặc là kinh nghiệm cắm cong ntn để nhập vào nova ko bị thay đổi ạ. Em chân thành cảm ơn các bác ạ . Tiện đây e gửi các bác file của e luôn mong các bác chỉ giáo giúp e với ... mail e là chuotnhokcool@gmail.com

File đính kèm

• tuyen duong Ngoc Lac 1km.rar
    849,5 KB · Đọc: 168

binhphuoc08

Thành viên mới
Chắc bạn đang nhầm lẫn thắc mắc của mình giữa góc và bán kính điền?! Mình đã kiểm tra dữ liệu của bạn, chạy nova không sai góc nào cả so với góc bạn nhập, chỉ có R bị lẻ thôi! Nguyên nhân R lẻ là trong quá trình tính toán cắm cong ngoài thực địa, các yếu tố cong ta không bao giờ lấy hết số lẻ cả, đến khi nova chạy nó sẽ tự tính lại R theo k/c TD, P, TC mà bạn đã nhập. Muốn xuất bình đồ có R chẵn theo mong muốn, sau khi xuất tuyến xong, trước khi điền YTC bạn dùng lệnh BKD để điền R bạn muốn vào, như thế không phải sửa R theo từng đỉnh bằng lệnh CN nữa. Vài ý đóng góp với bạn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới