Xin các tiền bối chuyên ngành Kinh tế xây dựng tư vấn giúp em vấn đề về việc làm

xaydungCTGT

Thành viên mới
Em hiện là sinh viên năm 3 ngành kinh tế xây dựng (công trình giao thông). Em có một vài thắc mắc xin hỏi, nhờ các Anh,chị em, các vị tiền bối cùng chuyên ngành tư vấn giúp em.
1- Em thấy ở UBND cấp Tỉnh có 1 ban là BQL dự án đầu tư xây dựng, vậy BQLDA đó có thích hợp với chuyên ngành kinh tế xây dựng của mình không ạ?
2- Ban Qlda đầu tư xây dựng trực thuộc Ủy Ban khác với BQL dự án trực thuộc sở GTVT như thế nào. E rất thắc mắc chỗ này?
3- Nếu e có cơ hội được làm ở 2 chỗ đó , thì nên chọn chỗ nào hay hơn ạ?
Câu hỏi mang tính chất thắc mắc vì em còn là sinh viên. Chứ không có ý gì hết mong được sự tư vấn kỹ càng từ các Anh chị?
Nếu em post sai mục quy định xin Mode chuyển đúng mục giúp em.

Last edited by a moderator:

xaydungCTGT

Thành viên mới
em up topic lên nhờ các anh chị giải đáp thắc mắc giúp tiểu bối:">:-<:">

xaydungCTGT

Thành viên mới
Up topic , xin ý kiến định hướng ...…….........................

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Chỗ nào thân quen hơn thì vào. Vào đấu trong hai cái ban đấy thì chú mày đều bị sai vặt nếu không thể hiện được năng lực. Học gì ra chả được, vấn đề là làm cái gì thì bổ túc cái đó, chịu khó đọc nhiều vào là ok

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Mình cũng đồng ý với ý kiến của bác dacota0102 , ở đâu thân quen hơn vì bạn lên xin làm việc ở đó vì sẽ thuận lợi hơn cho việc học hỏi trong công việc, có ngừoi thân cận chỉ báo và giúp đỡ thì tốt hơn. Sinh viên mới ra trường có việc là ngay là tốt rồi, với lại thời buổi khó khăn như hiện nay thì có việc làm là tốt rồi, mà sinh viên thì đi học việc là chính (để có kinh nghiệm thực tế) mà vẫn có lương hàng tháng chi tiêu hàng tháng là tốt rồi, đó là đôi lời của mình muốn nói với bạn xaydungCTGT. Chúc bạn luôn cố gắng, gặp may mắn và thành công !

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu 2 chỗ đều thân quen thì làm Ban trực thuộc Ủy ban. Còn Ban thuộc Sở giao thông thì cũng hợp với chuyên ngành ban học vì Sở GT đa phần đều được giao làm CĐT thuc hiện các dự án đường do vốn ngân sách rót xuống...

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Ban QLDA của tỉnh rất to so với Ban QLDA của Sở rồi, nhưng không phải to là ngon đâu nha. Vào Ban của tỉnh thì có thể trước mắt là hợp đồng rồi xét viên chức. Còn ban của Sở trước mắt cũng là HĐ sau đó bạn thi tuyển công chức vào sẽ ổn định hơn. Ban to thì làm DA to, mà sau này sẽ theo hướng DA BOT, BT...nên chắc cũng không còn nhiều việc để làm. Ban của Sở thì chỉ tính riêng cái sửa chữa đường hàng năm thôi cũng đủ "ấm" rồi. Vì vậy, theo ý kiến của riêng tôi thì vào Ban của Sở sẽ hay hơn. :)

Huancc5

Thành viên rất triển vọng
Chào bạn, mình cũng chuyên ngành KTXD, đã từng làm QLDA có vài góp ý cho bạn. Nếu làm việc tại Ban QLDA sẽ có những ưu điểm sau:
+ Nắm rõ qui trình 1 dự án, với 1 công việc cụ thể thì làm việc với ai, cách thức làm việc như thế nào, các căn cứ khi làm việc. Bạn sẽ nắm luật rất tốt và đây cũng là điểm yếu của các bạn làm các công việc khác.
+ Có cơ hội phát huy chuyên ngành học, vì bạn sẽ đụng đến vấn đề quản lý chi phí từ giai đoạn đầu đến giai đoạn kết thúc (TMDT, TDT, Quyết toán), lại thêm quản lý tiến độ (MP), chất lượng.
Sau này bạn chuyển qua các công tác khác thì rất thuận lợi, ngoại trừ đi thi công.
Chúc bạn sớm lựa chọn con đường đi phù hợp.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
không lo về việc làm đâu! cứ lo học cho thật tốt vào ra sẽ có việc tốt! để nợ nần ra cái bằng chả ai thèm ngó thì có việc đi nữa lương cũng chả ra cái gì đâu

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới