Xin cho hỏi về việc không đăng thông tin mời thầu doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ

hoidap

Thành viên mới
Chào các anh chị,
Cho em hỏi theo quy định mới của Luật đấu thầu số 43 và nghị định số 63 thì khi đăng tin thông báo mời thầu thì gói thầu dưới 5ty chỉ mời DN nhỏ và siêu nhỏ. Vậy nếu khi đăng báo đấu thầu bên mời thầu không đăng là chỉ mời nhà thầu nhỏ và siêu nhỏ tham gia dự thầu và trong tiêu chí đánh giá trong hồ sơ mời thầu không có nêu nhà thầu không phải nhỏ và siêu nhỏ tham gia thì bị loại.
*Thế mà công ty của em bị loại từ ngay vòng giữ xe với lý do là vi phạm luật đấu thầu vì không phải là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ"
* Vấn đề thứ 2 làm cách nào để kiểm tra doanh nghiệp là vừa, nhỏ và siêu nhỏ. Nhìn cân đối kế toán theo Tổng tài sản em ko tin được.
Theo quy định Nghị định 48 có đề cập Bộ kế hoạch đầu tư sẽ có danh sách hàng năm về doanh nghiệp nhỏ, siêu nhỏ. vậy em phải xem ở đâu ạ. Thanks các anh chị quan tâm
Với tình huống đánh giá như trên thì công ty em nên làm gì, hix.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào các anh chị,
Cho em hỏi theo quy định mới của Luật đấu thầu số 43 và nghị định số 63 thì khi đăng tin thông báo mời thầu thì gói thầu dưới 5ty chỉ mời DN nhỏ và siêu nhỏ. Vậy nếu khi đăng báo đấu thầu bên mời thầu không đăng là chỉ mời nhà thầu nhỏ và siêu nhỏ tham gia dự thầu và trong tiêu chí đánh giá trong hồ sơ mời thầu không có nêu nhà thầu không phải nhỏ và siêu nhỏ tham gia thì bị loại.
*Thế mà công ty của em bị loại từ ngay vòng giữ xe với lý do là vi phạm luật đấu thầu vì không phải là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ"
* Vấn đề thứ 2 làm cách nào để kiểm tra doanh nghiệp là vừa, nhỏ và siêu nhỏ. Nhìn cân đối kế toán theo Tổng tài sản em ko tin được.
Theo quy định Nghị định 48 có đề cập Bộ kế hoạch đầu tư sẽ có danh sách hàng năm về doanh nghiệp nhỏ, siêu nhỏ. vậy em phải xem ở đâu ạ. Thanks các anh chị quan tâm
Với tình huống đánh giá như trên thì công ty em nên làm gì, hix.

- Trước hết xin chia buồn với anh vì mất tiền mua HSMT và thời gian, công sức làm HSDT gói thầu này. Đồng chí đi mua HSMT có thể đã không biết đến điều này trong Luật, Nghị định hoặc thiếu sót không để ý đến giá gói thầu và cấp doanh nghiệp khi mua (giờ thì đã có bài học kinh nghiệm rồi :D). Khó có thể trách các bác lập HSMT trong tình huống này. Mẫu HSMT theo NĐ 63 giờ vẫn chưa có, vẫn tạm chế theo mẫu HSMT theo TT01 hoặc TT02 của BKH năm 2010 mà. Với câu từ mạnh mẽ như trong Nghị định 63: "chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ" thì không khác gì chữ "CẤM" các doanh nghiệp cấp không nhỏ và siêu nhỏ. Vậy thì bên mời thầu nào dám làm theo những thứ bị cấm.
- Báo cáo tài chính có lẽ phản ánh khá chính xác cấp doanh nghiệp đó anh. Mấy cái báo cáo tài chính muốn kiểm tra độ chính xác có thỏa mãn cấp doanh nghiệp không thì cũng không khó nhỉ? Không biết NT trúng thầu có làm nóng mắt anh không? :D
- Nghị định 48 mà anh đang nói không biết là Nghị định 48 năm nào anh nhỉ?

hoidap

Thành viên mới
cảm ơn bạn đã giải đáp giúp mình, nhưng trong điều đánh giá loại hồ sơ thầu không nêu doanh nghiệp khác doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ, thì loại liệu có đúng điều kiện tiên quyết.
Nghị định 56/2009, mình nhầm, thank bạn

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
cảm ơn bạn đã giải đáp giúp mình, nhưng trong điều đánh giá loại hồ sơ thầu không nêu doanh nghiệp khác doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ, thì loại liệu có đúng điều kiện tiên quyết.
Nghị định 56/2009, mình nhầm, thank bạn
Từ Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì không có điều kiện tiên quyết nữa anh à. Trường hợp này anh cứ hiểu đơn giản là với gói thầu <= 5 tỷ, NT anh không phải là cấp nhỏ và siêu nhỏ thì dù NT có được 100 điểm kỹ thuật và giá thấp nhất thì cũng không thể xét cho trúng thầu nên bị loại cho thoải mái anh nhé.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới