Xin được giải đáp!!

d84561379d

Thành viên mới
Em có một câu hỏi mong các bác giúp với :
bạn là giám đốc ban quản lý dự án, các công trình đang quản lý là 5 Block chung cư 20 tầng, khi nhà thầu thi công xong 50% phần thô thì giá vật liệu tăng, cụ thể: giá thép tăng 20%, XM tăng 10%, gạch cát tăng 15%. Nhà thầu muốn bỏ công trình, bạn phải làm gì để nhà thầu tiếp tục thi công mà không bù thêm chi phí?

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Không muốn bù thêm chi phí thì để nhà thầu "thi công" kéo dài đến khi các loại vật liệu trên quay trở về giá cũ! Hu hu thương phận da đen thật!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Hợp đồng thế nào mà lại bỏ nhỉ, bạn nói cụ thể hơn được không.

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Hợp đồng thế nào mà lại bỏ nhỉ, bạn nói cụ thể hơn được không.
hợp đồng là 01 chuyện bạn ơi, mình ko cải là hợp đồng có tính pháp lý của nó, nhưng ở VN mà kiện hợp đồng thì đợi nhé sẽ "giải quyết sớm".
Ở đây mình thấy bạn nên tham khảo hợp đồng thế nào, và cũng nên có các biện pháp hỗ trợ nhà thầu bằng tiền chắc khó vì tiền nhà nc mà, nhưng bằng cách khác như giản tiến độ, giúp nhà thầu nhanh chóng thanh toán đợt,... nhưng ngc lại cũng cần một nhà thầu chịu hợp tác, ở đây bạn ấy nói nhà thầu muốn bỏ, ca này khó đây vì họ làm thì chết, ko làm cũng chết vậy khỏi làm chết cho nhẹ người.

trungdtcttn

Thành viên mới
Các bác cho mình hỏi một công trình mà Ban quản lý dự án cử cán bộ giám sát và cán bộ quản lý dự án cùng một người, khi quyết toán đề nghị hưởng cả 02 khoản chi phí (GS+QLDA) có được không? Nếu không được hưởng thì theo văn bản nào?(Trong biên bản nghiệm thu nếu có ký giám sát kỹ thuật thì không ký giám sát A)

trungdtcttn

Thành viên mới
Bạn rà soát lại những điều kiện ràng buộc trong hợp đồng, chú ý tính hợp pháp, sau đó dựa vào điều khoản chung để khởi kiện

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bác cho mình hỏi một công trình mà Ban quản lý dự án cử cán bộ giám sát và cán bộ quản lý dự án cùng một người, khi quyết toán đề nghị hưởng cả 02 khoản chi phí (GS+QLDA) có được không? Nếu không được hưởng thì theo văn bản nào?(Trong biên bản nghiệm thu nếu có ký giám sát kỹ thuật thì không ký giám sát A)
Cái này mình nghĩ trong hợp đồng giữa CĐT và thuê BQLDA có nêu trong phần yêu cầu nhân lực và kinh nghiệm của ng tham gia mà.
Thứ 1 bạn theo hợp đồng coi có nêu rõ số ng, trình độ, kinh nghiệm ra sao ko nhé, và nếu ko đạt thì phạt, cắt như thế nào? chi phí thanh toán cho hợp đồng là gì bao gồm chi phí gì?
Thứ 2 bạn nói là quyết toán vậy giờ quyết toán rồi ah, nếu đều thứ 1 có nêu rõ hết, nhưng bạn không có biên bản nhắc nhở lúc xãy ra vụ việc thiếu ng mà giờ chỉ nói là lúc đó thấy có 01 ng hà thì giờ cải nhau đã luôn rồi.

kimchi2608

Thành viên mới
Theo mình tốt nhất là hai bên nên ngồi lại với nhau và cùng tìm cách giải quyết, chứ đợi kiện hợp đồng ở mình thì có mà chờ được vạ má đã sưng

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Một bên là CĐT không muốn tăng chi phí vì ảnh hưởng đến hiệu quả của dự án, ảnh hưởng đến lợi nhuận. Một bên thì khi chi phí vật tư leo thang muốn được thanh toán theo thực tế mà mình được hưởng nhưng CDDT không cho. Phận thân đen thì không đến nỗi như bạn gì nói, nhưng phải ngồi lại với nhau thống nhất và có biên bản để cả hai cùng có lợi.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em có một câu hỏi mong các bác giúp với :
bạn là giám đốc ban quản lý dự án, các công trình đang quản lý là 5 Block chung cư 20 tầng, khi nhà thầu thi công xong 50% phần thô thì giá vật liệu tăng, cụ thể: giá thép tăng 20%, XM tăng 10%, gạch cát tăng 15%. Nhà thầu muốn bỏ công trình, bạn phải làm gì để nhà thầu tiếp tục thi công mà không bù thêm chi phí?
Trên cương vị GĐ BQL DA, hãy yêu cầu nhà thầu thực hiện đúng - đủ các nghĩa vụ hợp đồng, trên cơ sở các quy định của pháp luật có liên quan. Sẵn sàng phương án tìm đơn vị mới thực hiện các phần công việc còn lại nếu nhà thầu hiện tại hủy hợp đồng.

Bên cạnh đó, Ban QLDA làm văn bản gửi chủ đầu tư hoặc người quyết định đầu tư, xin ý kiến chỉ đạo tháo gỡ.

Luôn nhớ rằng, Ban QLDA không phải là đơn vị có quyết định cuối cùng về việc điều chỉnh đơn giá và thay đổi TMĐT.

luongthien7701

Thành viên có triển vọng
Website
batdongsanbinhduongcity.vn
Trên cương vị GĐ BQL DA, hãy yêu cầu nhà thầu thực hiện đúng - đủ các nghĩa vụ hợp đồng, trên cơ sở các quy định của pháp luật có liên quan. Sẵn sàng phương án tìm đơn vị mới thực hiện các phần công việc còn lại nếu nhà thầu hiện tại hủy hợp đồng.

Bên cạnh đó, Ban QLDA làm văn bản gửi chủ đầu tư hoặc người quyết định đầu tư, xin ý kiến chỉ đạo tháo gỡ.

Luôn nhớ rằng, Ban QLDA không phải là đơn vị có quyết định cuối cùng về việc điều chỉnh đơn giá và thay đổi TMĐT.

Bác này trả lời quá chuẩn lun rồi. Nếu thấy chưa thông mình nghĩ bạn nên lên sở hành chính chánh công để hỏi họ tư vấn thêm

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới