Xin giúp đỡ về dùng Sap tính khung không gian

hungdhxd

Thành viên có triển vọng
Số là thời còn làm sinh viên do mãi mê chơi bời nên khi ra trường thấy có nhiều lỗ hỏng quá nên cần che lấp lại ^^!
Mình đang tìm hiểu về khung không gian ( tự học sách vở không có ai "cầm tay" để chỉ hết nên rất cực )
Sap là con dao 2 lưỡi nên mình muốn biết rõ bản chất của kết cấu trong Sap
Mình đã dốt nên có những câu hỏi hơi " ngớ ngẩn " nên các bạn đừng bắt lỗi mà hãy cố gắng giúp mình nhé.Cho 1 sẽ nhận lại 10 mà ^^.
Mình có 1 số điều không hiểu khi tính khung không gian như sau:
1. Khi tính khung không gian: sau khi tính tay ra được tải trọng tác dụng lên sàn thì ta ta chỉ cần nhập tải trọng đó tác dụng lên dầm phải không? ( Mình có thể quy ra là lực tác dụng hình tam giác hay phân bố đều )
2. Về cầu thang và các cấu kiện khác như: senô,ban công... thì sau khi tính tay ra được lực tác dụng của cầu thang tác dụng lên dầm, cột.Sau đó ta chỉ cần nhập giá trị của lực đó lên dầm hay nhập lực đó tác dụng lên nút khung phải ko ?
3. Nhờ các bạn có kinh nghiệm nói rõ bản chất của của nút trong khung không gian giúp mình. Và quy tắc khi tính nút trong khung không gian?

Rất chân thành cảm ơn các bạn giúp đỡ mình gỡ rối "tơ lòng" giúp mình ^^!

hoanghiepyt

Thành viên mới
bạn phải nghiên cứu thêm đi, đã bảo tính toán khung không gian rồi thì không thể tính toán tải sàn xong lại chất lên tầng được. Mình nói bạn biết là tải trọng của các cấu kiện ta cho phàn mềm tự tính toán

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Số là thời còn làm sinh viên do mãi mê chơi bời nên khi ra trường thấy có nhiều lỗ hỏng quá nên cần che lấp lại ^^!
Mình đang tìm hiểu về khung không gian ( tự học sách vở không có ai "cầm tay" để chỉ hết nên rất cực )
Sap là con dao 2 lưỡi nên mình muốn biết rõ bản chất của kết cấu trong Sap
Mình đã dốt nên có những câu hỏi hơi " ngớ ngẩn " nên các bạn đừng bắt lỗi mà hãy cố gắng giúp mình nhé.Cho 1 sẽ nhận lại 10 mà ^^.
Mình có 1 số điều không hiểu khi tính khung không gian như sau:
1. Khi tính khung không gian: sau khi tính tay ra được tải trọng tác dụng lên sàn thì ta ta chỉ cần nhập tải trọng đó tác dụng lên dầm phải không? ( Mình có thể quy ra là lực tác dụng hình tam giác hay phân bố đều )
2. Về cầu thang và các cấu kiện khác như: senô,ban công... thì sau khi tính tay ra được lực tác dụng của cầu thang tác dụng lên dầm, cột.Sau đó ta chỉ cần nhập giá trị của lực đó lên dầm hay nhập lực đó tác dụng lên nút khung phải ko ?
3. Nhờ các bạn có kinh nghiệm nói rõ bản chất của của nút trong khung không gian giúp mình. Và quy tắc khi tính nút trong khung không gian?

Rất chân thành cảm ơn các bạn giúp đỡ mình gỡ rối "tơ lòng" giúp mình ^^!

Mình bên thi công chứ không bên kết cấu nên chắc sẽ không giải thích cặn kẽ được. Tuy nhiên mình cũng xin 1 số ý kiến sau:
1. Khung không gian nếu không có sàn thì phải qui tải sàn dạng hình thang hay tam giác vào dầm.
2. Qui tải vào dầm, nếu không có dầm thì qui về nút
3. Bản chất của nút: Qua đó ta biết được kiểu liên kết tại vị trí nút đó thôi, ví dụ: ngàm, khớp cố định, di động. Việc xác định kiểu liên kết tại nút làm cho cấu kiện làm việc như đúng thực tế. Trong nút liên kết giữa cột và dầm thì cứ xem là ngàm.

vanquan1111

Thành viên mới
Sau khi tính tay xong có số liệu về tại trọng như TT,HT...bạn gán lực theo 2 cách:
cáh 1: Nếu bạn giải khung phẳng, lúc bạn giải tay bạn đã tính dược lực theo hình tam giác và hình thang truyền vào dầm, chú ý nếu có dầm giao bạn cần phải tính thêm một bước tương tự như bạn đã làm ,để tiện tính toán đơn giản bạn nên qui các lực đó về lực phân bố đều (tức hình chữ nhật), cón nếu không thích bạn cứ gán lực trực tiếp hình thang và tam giác vô dầm cũng không sao. đặt cách tầng cách nhiip, chẳn, lẻ bạn tổ hợp tải trong, và biểu đồ bao vật liệu, khi tính toán bạn chỉ dựa và biểu đồ bao là ok rùi.
cách 2: nếu bạn giải khung không gian bạn đặt trực tiếp lực vô sàn, sau đó tổ hợp, bao vật luệu là phần mềm sẽ tự cho kết quả
và điều chia sẽ hy vọng có thể giúp bạn.

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Mình bên thi công chứ không bên kết cấu nên chắc sẽ không giải thích cặn kẽ được. Tuy nhiên mình cũng xin 1 số ý kiến sau:
1. Khung không gian nếu không có sàn thì phải qui tải sàn dạng hình thang hay tam giác vào dầm.
2. Qui tải vào dầm, nếu không có dầm thì qui về nút
3. Bản chất của nút: Qua đó ta biết được kiểu liên kết tại vị trí nút đó thôi, ví dụ: ngàm, khớp cố định, di động. Việc xác định kiểu liên kết tại nút làm cho cấu kiện làm việc như đúng thực tế. Trong nút liên kết giữa cột và dầm thì cứ xem là ngàm.
Phải tổ hợp tải trọng. Lưu ý tải trọng gió. Khi sủ dụng sap hay etaps tính khung không gian nên loại sàn ra vì gán sàn sẽ làm tăng độ cứng của khung, nhưng vì an toàn ta cứ coi như không có sàn, tải từ sàn truyền sang dầm là phân bố đều, từ dầm phụ lên dầm chính là tải tập trung. Tải tại nút khung là do cột tác dụng.

thecongxd.tvu

Thành viên mới
em đang chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp, các bác cho em hỏi tính khung phẳng hay khung không gian, cái nào dễ hơn, ít tốn thời ian hơn, em xin cám ơn các bác

traitimsat201

Thành viên mới
mình có mấy thứ liên quan, bạn pm mình gửi mail cho tài liệu hướng dẫn tính
0935404589

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới