Xin giúp về định nghĩa thiết kế trắc ngang

linhnhungnam

Thành viên rất triển vọng
Các bác giúp em với: Khi em vẽ trác ngang của mặt cát ngang nhưng khi dùng địng nghĩa thiết kế trắc ngang để định nghĩa thì ko được em đã thử nhiều lần mà ko được em dùng nova chạy trên cad 2002 dùng mã khoá ảo.
Xin được chỉ giúp:((

H

hnlan

Guest
Bạn dùng lệnh gì để vẽ trắc ngang thế. Nếu dùng lệnh dtd rồi định nghĩa thiết kế trắc ngang (dntktn) thì mới nhận. Còn làm thế mà không nhận thì file đó lỗi rồi.

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Các bác giúp em với: Khi em vẽ trác ngang của mặt cát ngang nhưng khi dùng địng nghĩa thiết kế trắc ngang để định nghĩa thì ko được em đã thử nhiều lần mà ko được em dùng nova chạy trên cad 2002 dùng mã khoá ảo.

Bạn dùng lệnh PL vẽ mặt cắt, sau đó định nghĩa TKTN phải không,
bạn phải TK một mặt cắt theo NOVA trước đã, sau đó cóp mặt cắt PL ốp lên TN đã thiết kế và định nghĩa, rồi cóppy thiết kế TN cho toàn tuyến

linhnhungnam

Thành viên rất triển vọng
Đúng rồi đấy DaoDungDinh theo như bạn nói thì mình phải thiết kế trắc ngang bằng đường PL sau đó ra một mặt cắt ngang khác sau đó copy lên mặt cắt ngang cần thiết kế và định nghĩa thiết kế trắc ngang. Cám ơn bạn và mong được chia sẻ

daodinhdung

Đúng rồi đấy DaoDungDinh theo như bạn nói thì mình phải thiết kế trắc ngang bằng đường PL sau đó ra một mặt cắt ngang khác sau đó copy lên mặt cắt ngang cần thiết kế và định nghĩa thiết kế trắc ngang. Cám ơn bạn và mong được chia sẻ

- Thường thường thì vẫn dùng thiết kế trắc ngang theo các lệnh và hướng dẫn khai báo của nova (với các mặt cắt thông thường của đường giao thông nông thôn, đường đô thị, đường miền núi có ta luy giật cấp....)

- Song dùng bằng lệnh PL để giải quyết các loại mặt cắt ít gặp....(mặt cắt gia cố, mắt cắt kè suối.... , kể cả mặt cắt đường đô thị khi cần thể hiện đầy đủ các chi tiết ví như:
......... thể hiện tấm đón nước, cục vỉa vát mép, hố trồng cây, độ dốc ngang của hè đường thuộc phần dải phân cách, trên tất cả các mặt cắt của tuyến đường)

Last edited by a moderator:
H

hnlan

Guest

Bạn định nghĩa thiết kế trắc ngang ntn nếu chỉ vẽ bằng pline mà ko phải dùng lệnh đa tuyến dốc (dtd). Mình nghĩ là làm thế sẽ bị lỗi đó. Nếu bạn dùng lệnh dntktn mà đường pline bạn vẽ ko đổi sang màu đúng với layer của nó thì là bị lỗi đấy. ví dụ: bạn định nghĩa đường pline đó thành mặt đường mà nó ko nhảy về đúng màu đỏ của layer mặt đường thì là lỗi rồi.

daodinhdung

Bạn định nghĩa thiết kế trắc ngang ntn nếu chỉ vẽ bằng pline mà ko phải dùng lệnh đa tuyến dốc (dtd). Mình nghĩ là làm thế sẽ bị lỗi đó. Nếu bạn dùng lệnh dntktn mà đường pline bạn vẽ ko đổi sang màu đúng với layer của nó thì là bị lỗi đấy. ví dụ: bạn định nghĩa đường pline đó thành mặt đường mà nó ko nhảy về đúng màu đỏ của layer mặt đường thì là lỗi rồi.

Sẽ không bị lỗi nếu như mỗi lệnh PL bạn sử dụng cho một đối tượng của mặt cắt ngang (PL cho mặt trái, PL cho mặt phải,..... cho lề...),
mình đã làm như vậy và định nghĩa tktn Nova vẫn nhận đầy đủ (chuyển về đúng màu của từng đối tượng)

H

hnlan

Guest
Thực ra làm vậy sẽ rất hay bị lỗi, mà pro thì ko cần phải làm thế vì chẳng hạn bạn muốn vẽ đường có dốc 1.63% thì bạn làm thế nào? mình dùng lệnh dtd thì chỉ cần khai báo độ dốc thôi, tiết kiệm thời gian nhiều. Còn nếu bạn thích làm kiểu kia thì không cản :D

daodinhdung

Với độ dốc nào thì mình cũng vẽ bằng PL, sau đó dntktn rồi copy cho toàn tuyến
Mình cũng đã thực hiện theo phương pháp của hnlan,làm theo phương pháp của bạn cũng nhanh hơn thật,
chân thành cảm ơn những chia sẻ của bạn

Last edited by a moderator:

leejuaan

Thành viên mới
mọi ng hay dùng bản khóa ảo thế nhỉ:| theo mình cứ chạy nova 4.01 đó
mình chạy hoài không có lỗi
tktn
apk
tdt
ddt
dtktn
thế là xong cái t.ngang

vietha209

Thành viên có triển vọng
Có bác nào dùng roadplan chưa, cho em hỏi trong roadplan có chức năng nào như lệnh dntktn của nova không?

L

longbugi@

Guest
bạn nào còn nhớ trắc ngang nữa không

ai còn nhớ thì nhắn tin cho tôi với ngen, cảm ơn nhiều ngen.

diepgtvt

Thành viên mới
sinh vien thật

mọi ng hay dùng bản khóa ảo thế nhỉ:| theo mình cứ chạy nova 4.01 đó
mình chạy hoài không có lỗi
tktn
apk
tdt
ddt
dtktn
thế là xong cái t.ngang

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới