Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt

searchmoneys

Thành viên mới
Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt rất nhiều tiền, nay chủ đầu tư muốn xin giảm quy mô gói thầu được không? có nằm trong quy định nào không?
hoặc bác nào có phương án nào thì chỉ cho mình mới, những căn cứ mới
cảm ơn, mình cần gấp

tinhco01

Thành viên có triển vọng
Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt rất nhiều tiền, nay chủ đầu tư muốn xin giảm quy mô gói thầu được không? có nằm trong quy định nào không?
hoặc bác nào có phương án nào thì chỉ cho mình mới, những căn cứ mới
cảm ơn, mình cần gấp

Theo mình được biết, nếu giá gói thầu EPC mà cao hơn quyết định phê duyệt thì nên trình cấp thẩm quyền xem xét và ra quyết định điều chỉnh bổ sung giá gói thầu hoặc hủy kết quả đấu thầu, tổ chức đấu thầu lại theo quy định hiện hành.

Last edited by a moderator:

searchmoneys

Thành viên mới
:x:x:x:x:x:x:x:x:))thanks all:)):x:x:x:x:x:x:x:x:x:x

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Mình đọc điều 7 mà vẫn thấy không rõ ràng là có được điều chỉnh giá gói thầu hay không. Hiện nay công ty mình cũng đang gặp trươhn hợp như thế này.

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Cảm ơn anh.

Giá trúng thầu của bên em vượt 40% so với Giá được duyệt. Vậy chủ đầu tư Cần làm những công việc gì ạ.

Thêm một thắc mắc nữa là khi sơ tuyển bên em chọn được 6 nhà thầu, sau đó khi bán hồ sơ thầu thì lại có thêm 2 nhà thầu mua là 8. Vậy mình chấm cả 8 có được không, vì loại 2 nhà thầu mới cũng không được do đã đăng báo mời thầu rộng rãi.

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Chủ đầu tư bên em đang xin điều chỉnh lại theo hướng tăng giá gói thầu lên anh ạ. Nhưng tăng đến 40% thì cấp có thẩm quyền đụng đến vấn đề nguồn vốn, phải tăng vốn chủ sở hữu lên nữa. Nên cũng băn khoăn. Vì tăng vốn chủ sở hữu hiện nay rất nan giải.

Về câu thứ hai em hỏi về sơ tuyển, ý kiến các bác tư vấn sao ạ.

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Cảm ơn anh, điều chỉnh tổng mức đầu tư thì chắc chắn phải làm. Nhưng bên em hiện nay vốn chủ sở hữu nếu có vay thêm ngân hàng tỷ lệ 60% (chủ sở hữu 40%) thì còn đủ. Chứ tăng tổng mức đầu tư lên nữa thì phải tăng vốn chủ sở hữu thêm ít nhất 50%. Liệu có phải làm lại hết kế hoạch khả thi trình các cấp thẩm quyền phê duyệt hay không ạ. Làm vậy thì chết, vì phải đấu thầu lại chứ sao mà kịp tăng vốn.

mong các bác khác cho ý kiến thêm về phần sơ tuyển.

chithemaianh

Thành viên mới
Về vấn đề thứ 2 của bạn để mình giải thích thế này nhé:
Gói thầu của bạn là đấu thầu rộng rãi có sơ tuyển, bạn đã làm xong bước sơ tuyển thì bạn chỉ phải đăng báo kết quả sơ tuyển thôi bạn ạ, bạn không phải đăng thông báo mời thầu nữa, và bạn chỉ mở thầu với các nhà thầu đã vượt qua bước sơ tuyển thôi. Còn trường hợp bạn đã sơ tuyển mà không đăng báo kết quả sơ tuyển mà lại đăng thông báo mời thầu là bạn đã sai quy định rùi đấy. Bạn sai từ bước này rùi.

Thanh520205

Thành viên có triển vọng
bạn nên xem lại nghị định 85/2009/NĐ-CP của chính phủ, Điều 70 thì:trường hợp giá gói thầu sau khi sửa lổi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì chũ đầu tư xem xét xử lý theo một trong các giải pháp sau đây:.......
Mình củng gặp trường hợp tương tự. chúc bạn thành công

minhj

Thành viên rất triển vọng
Xem khoảng 9, Điều 70 của Nghị Định 85. Cứ không vượt Tổng mức đầu tư là xử lý được hết.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới