Xin hỏi ý kiến về công tác xây tường gạch ống dày 100

tameki

Thành viên mới
Tôi hiện đang công tác tại Công ty Cổ phần Đầu tư Phát triển Nhà Việt

Tôi có vấn đề thắc mắc này xin ý kiến của các ban:
Công ty chúng tôi dự thầu xây dựng công tác xây tường gạch ống 8x8x18 dày 100mm, đơn vị tính theo định mức xây tường là m3. Trong dự toán chúng tôi lấy diện tích xây tường nhân với chiều dày xây tường là 100mm. Nhưng đến khi thanh toán thì chủ đầu tư không chấp nhận và chỉ cho nhà thầu chúng tôi thanh toán chiều dày xây tường là 80mm với lý do chiều dày viên gạch chỉ dày 80mm.
Xin cho hỏi việc chủ đầu tư trừ khối lượng xây tường của chúng tôi như vậy là đúng hay sai? Và có cơ sở pháp lý nào về vấn đề này không?
Xin chân thành cảm ơn!

thechuong.xd

Thành viên mới
Theo minh thi Chủ đầu tư trừ khối lượng như vậy là sai, thiếu căn cứ pháp lý. Bạn nên xem lại mã AE.50000 trong ĐM 1776 để lấy căn cứ mà giải trình với CĐT

toivannho_207111

Thành viên mới
Theo minh thi Chủ đầu tư trừ khối lượng như vậy là sai, thiếu căn cứ pháp lý. Bạn nên xem lại mã AE.50000 trong ĐM 1776 để lấy căn cứ mà giải trình với CĐT
Lí do nào bạn nói CĐT sai? Định mức 1776 cũng có ko có ghi rõ về vấn đề này mà, chiều dày tường <=100 !!!
Bạn Tameki bị vướng trường hợp đó thì chịu khó so sánh phần giá trị bị trừ so với số tiền mà bạn tính chạy cho CĐT để được giữ lại thành tường 100 xem "nặng-nhẹ" thế nào rồi tính tiếp.
Àh, mà cho mình hỏi chắc công trình của bạn Tameki đã xong rùi hả, vậy vụ này tính sao?

hamoon0210

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
những vấn đề kiểu này chỉ mang ý nghĩa tương đối, xin các bác có kinh nghiệm về vấn đề này đưa ra phương án giai quyết có lợi cho nhất cho nhà thầu

D

duchung250889

Guest
chắc bác tameki đã chốt được vấn đề rồi, nhưng xin nhắc lại để bác chia sẽ kinh nghiệm ? tóm lại sao rồi bác, CĐT cho bác 80 hay 100?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
chắc bác tameki đã chốt được vấn đề rồi, nhưng xin nhắc lại để bác chia sẽ kinh nghiệm ? tóm lại sao rồi bác, CĐT cho bác 80 hay 100?
80 hay 100 thì mời các bác đo trên thực tế chiều dày bức tường và bản vẽ thiết kế.

D

duchung250889

Guest
80 hay 100 thì mời các bác đo trên thực tế chiều dày bức tường và bản vẽ thiết kế.
bác là thành viên BQL diễn đàn mà sao phát biểu vậy. tôi không nhất trí, bác đóng cái bài của bác đi. tôi hỏi kinh nghiệm ở đây là xử lí thế nào, chủ đầu tư cho lấy 100 hay 80, tôi là kĩ sư xây dựng cũng biết dùng thước bác khỏi nhắc.

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Hướng dẫn đo bóc khối lượng xây dựng công trình

Chào bạn duchung250889 mình thấy bạn có vẻ căng thẳng quá đấy. ở đây mọi người cùng tham gia góp ý, bạn thấy ý nào đúng thì tham khảo còn không đúng thì bỏ qua. Còn về câu hỏi của bạn mình chia sẻ thế này:
Bạn tham khảo Quyết Định Số: 788/QĐ-BXD "VỀ VIỆC CÔNG BỐ HƯỚNG DẪN ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH" mục II.3.2 công tác xây trong đó ghi rất rõ, mình sẽ gửi cho bạn file để bạn tham khảo. Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• 788_QD-BXD 26-8-2010 HD ĐO BÓC KHÔI LƯỢNG DT.doc
    212 KB · Đọc: 686

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
bác là thành viên BQL diễn đàn mà sao phát biểu vậy. tôi không nhất trí, bác đóng cái bài của bác đi. tôi hỏi kinh nghiệm ở đây là xử lí thế nào, chủ đầu tư cho lấy 100 hay 80, tôi là kĩ sư xây dựng cũng biết dùng thước bác khỏi nhắc.
Tôi trả lời trên đúng nguyên tắc của hướng dẫn đo bóc tiên lượng đấy thôi, bạn có thể tham khảo văn bản mà bạn khangvinhquoc gửi. Tôi trích lại nhé:
- Khối lượng công tác xây được đo bóc, phân loại riêng theo loại vật liệu xây (gạch, đá…), mác vữa xây, chiều dày khối xây, chiều cao công trình, theo bộ phận công trình và điều kiện thi công.
- Khối lượng công tác xây có thể bao gồm cả công tác trát.
Hãy khoan bàn đến vật liệu, câu trả lời của CĐT là chưa thuyết phục vì vật liệu 8cm nhưng phải dựa trên thiết kế (xây tường đôi thì dùng 2 viên lúc đó không nói là gạch dày 8cm được), quy định là phải tính theo chiều dày khối xây. Nếu bạn dùng gạch 8cm mà xây được tường có chiều dày khối xây 10cm thì sẽ được trả tiền đủ 10cm.

D

duchung250889

Guest
Tôi trả lời trên đúng nguyên tắc của hướng dẫn đo bóc tiên lượng đấy thôi, bạn có thể tham khảo văn bản mà bạn khangvinhquoc gửi. Tôi trích lại nhé:
- Khối lượng công tác xây được đo bóc, phân loại riêng theo loại vật liệu xây (gạch, đá…), mác vữa xây, chiều dày khối xây, chiều cao công trình, theo bộ phận công trình và điều kiện thi công.
- Khối lượng công tác xây có thể bao gồm cả công tác trát.
Hãy khoan bàn đến vật liệu, câu trả lời của CĐT là chưa thuyết phục vì vật liệu 8cm nhưng phải dựa trên thiết kế (xây tường đôi thì dùng 2 viên lúc đó không nói là gạch dày 8cm được), quy định là phải tính theo chiều dày khối xây. Nếu bạn dùng gạch 8cm mà xây được tường có chiều dày khối xây 10cm thì sẽ được trả tiền đủ 10cm.
cảm ơn các bác đã hướng dẫn tận tình em cách bóc khối lượng. nói chung kinh nghiệm thì biết thế nào cho đủ nên em xin tiếp thu.
nhưng vấn đề em hỏi là cái bác đặt câu hỏi được thanh toán khối lượng như thế nào ? em muốn biết bên chủ đầu tư ứng xử như thế nào ? các bác hiểu chưa ạ ?

sang10888

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.giaxaydung.vn
Chủ đầu tư làm rất chính xác là đằng khác. Theo bạn thì nó sai nhưng theo định mức thì nó chính xác 100% đấy. Nói như naat gạch 8x8x18 đố bác xây được tường 10cm đấy. Chắc bác cắt gạch ra ốp vào hai bên chắc.

manly80

Thành viên mới
Các định mức dùng gạch 8x8x18 đều áp dụng cho tường dày <=100. Thế nên nếu đúng mà nói việc xây lên 1 bức tường dày 100 theo thiết kế mà dùng gạch 8x8x18 là sai ngay từ lúc chọn vật tư rồi, không rõ miền Nam có dùng gạch 4x10x18 hay 10x10x18 không. Mà nói về ông làm định mức thì cũng chỉ được dùng gạch 8x8x18 cho tường dày <100 chứ sao lại có thêm chữ = để ông lập dự toán thiết kế áp nhầm, rồi ông lập hồ sơ mời thầu copy, rồi tiếp đến ông dự thầu nhầm tiếp.
Trở lại cái công văn đo bóc KL, đúng là dòng "khối lượng công tác xây có thể bao gồm cả công tác trát" nói lên 1 sự .... mơ hồ khó tả. Sao không dẫn chứng thử 1 cái cho mọi người hiểu, chứ tôi đọc cũng chịu không hiểu khi nào được áp dụng. Từ nay cứ tường xây 220 tôi sẽ tính thêm mỗi bên 1,5cm trát để tính khối xây tường dày 250 :D

• Like
Các tương tác: naat

Huỳnh Văn Luyến

Thành viên nhiều triển vọng
Khối lượng ký kết vs CĐT m3, khi tính x 80 là đúng nhưng bạn phân tích phần nhân công và máy thì nhân 100, có có quyền bảo vệ NC, M. VL thì CĐT trừ không sai

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới