Xin hỏi về hệ số điều chỉnh nhân công, máy thi công

biencalaanh

Thành viên mới
Em mới học lập dự toán nhờ các anh chị hướng dẫn xác định hệ số điều chỉnh nc, mtc với ạ! Em có tham khảo thì được biết các hệ số trên dựa vào mức lương tối thiểu, chi phí nhiên liệu....và lấy dựa vào công văn điều chỉnh của từng tỉnh rồi còn theo thời điểm lập bộ đơn giá dự toán. Các anh chị có kinh nghiệm chỉ em cách xác định nào đơn giản, dễ hiểu được không ạ? Xin cám ơn!

sondaubac

Thành viên rất triển vọng
Trước khi bạn lập dự toán mình nghĩ bạn nên làm theo các bước này đã:
1/ Đọc qua các văn bản quy phạm pháp luật liên quan như:
Luật xây dựng số 50/2014/QH13
Nghị định 32/2015/NĐ-CP 25/03/2015 Chính phủ Quản lý chi phí đầu tư xây dựng
Nghị định 46/2015/NĐ-CP 12/05/2015 Chính phủ Quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng
Nghị định 59/2015/NĐ-CP 18/06/2015 Chính phủ QLDA đầu tư XD
Nghị định 42/2017/NĐ-CP 05/04/2017 Chính phủ QLDA đầu tư XD (Sửa đổi, BS 1 số điều NĐ59/2015)
Thông tư 05/2016/TT-BXD 10/03/2016 Bộ Xây dựng Hướng dẫn xác định đơn giá nhân công trong QLCP ĐTXD
Thông tư 06/2016/TT-BXD 10/03/2016 Bộ Xây dựng Hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng
Thông tư 09/2016/TT-BXD 18/01/2016 Bộ Xây dựng Quy định về Quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn nhà nước
2/ Các định mức về xây dựng như 1776, 1777, .. 588, Quyết định 79/QĐ-BXD ...
3/ Bước này nếu như bạn tạm thời bỏ qua các văn bản luật ở trên thì hãy vào luôn công tác lập dự toán mà ko cần hiểu gì cả là vào thông tư 05 và 06/2016/TT-BXD , ở trong đó sẽ có hướng dẫn cách lập dự toán hiện hành
Ví dụ như :

Dự toán XDCT = Gxd + GTb + Gqlda + Gtv + Gk + Gdp
Gxd : Chi phí XD
Gtb : Chi phí thiết bị
Gqlda : Chi phí QLDA
Gtv : Chi phí tư vấn
Gk : Chi phí khác
Gdp : Chi phí dự phòng

Quan trọng nhất là Gxd, còn lại là các nội dung liên quan.
Muốn tính Gxd thì tính chi phí vật tư, nhân công và máy thi công theo giá hiện hành để thực hiện công việc XD, còn cụ thể thì bạn hãy tìm hiểu thêm trong thông tư 06/2016/TT-BXD nhé.
Vài lời chia sẻ cho bạn!!!!! chúc bạn thành công

dutoansu

Thành viên năng động
Trước khi bạn lập dự toán mình nghĩ bạn nên làm theo các bước này đã:
1/ Đọc qua các văn bản quy phạm pháp luật liên quan như:
Luật xây dựng số 50/2014/QH13
Nghị định 32/2015/NĐ-CP 25/03/2015 Chính phủ Quản lý chi phí đầu tư xây dựng
Nghị định 46/2015/NĐ-CP 12/05/2015 Chính phủ Quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng
Nghị định 59/2015/NĐ-CP 18/06/2015 Chính phủ QLDA đầu tư XD
Nghị định 42/2017/NĐ-CP 05/04/2017 Chính phủ QLDA đầu tư XD (Sửa đổi, BS 1 số điều NĐ59/2015)
Thông tư 05/2016/TT-BXD 10/03/2016 Bộ Xây dựng Hướng dẫn xác định đơn giá nhân công trong QLCP ĐTXD
Thông tư 06/2016/TT-BXD 10/03/2016 Bộ Xây dựng Hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng
Thông tư 09/2016/TT-BXD 18/01/2016 Bộ Xây dựng Quy định về Quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn nhà nước
2/ Các định mức về xây dựng như 1776, 1777, .. 588, Quyết định 79/QĐ-BXD ...
3/ Bước này nếu như bạn tạm thời bỏ qua các văn bản luật ở trên thì hãy vào luôn công tác lập dự toán mà ko cần hiểu gì cả là vào thông tư 05 và 06/2016/TT-BXD , ở trong đó sẽ có hướng dẫn cách lập dự toán hiện hành
Ví dụ như :

Dự toán XDCT = Gxd + GTb + Gqlda + Gtv + Gk + Gdp
Gxd : Chi phí XD
Gtb : Chi phí thiết bị
Gqlda : Chi phí QLDA
Gtv : Chi phí tư vấn
Gk : Chi phí khác
Gdp : Chi phí dự phòng

Quan trọng nhất là Gxd, còn lại là các nội dung liên quan.
Muốn tính Gxd thì tính chi phí vật tư, nhân công và máy thi công theo giá hiện hành để thực hiện công việc XD, còn cụ thể thì bạn hãy tìm hiểu thêm trong thông tư 06/2016/TT-BXD nhé.
Vài lời chia sẻ cho bạn!!!!! chúc bạn thành công
:D bạn xúi người ta lao vào cả rừng lý thuyết thế thì dễ nản lắm. Khá đầy đủ văn bản cho người lập dự toán nhưng người mới làm quen với dự toán nhìn vào rừng văn bản đấy thì hoang mang luôn.

dutoansu

Thành viên năng động
Em mới học lập dự toán nhờ các anh chị hướng dẫn xác định hệ số điều chỉnh nc, mtc với ạ! Em có tham khảo thì được biết các hệ số trên dựa vào mức lương tối thiểu, chi phí nhiên liệu....và lấy dựa vào công văn điều chỉnh của từng tỉnh rồi còn theo thời điểm lập bộ đơn giá dự toán. Các anh chị có kinh nghiệm chỉ em cách xác định nào đơn giản, dễ hiểu được không ạ? Xin cám ơn!
Hệ số điều chỉnh nhân công , máy thi công bản chất là các hệ số do các UBND các địa phương ban hành để điều chỉnh đơn giá nhân công, máy thi công của các bộ đơn giá đã có trước đấy của các địa phương về thời điểm hiện tại ( Thời điểm ban hành hệ số nc, mtc) . Điều chỉnh bằng hệ số nó chỉ tương đối nên hiện tại về cơ bản ít địa phương sử dụng. Mình mới thấy hiện tại ông Đắc Lắc vẫn còn sử dụng hệ số nc, mtc.

sondaubac

Thành viên rất triển vọng
:D bạn xúi người ta lao vào cả rừng lý thuyết thế thì dễ nản lắm. Khá đầy đủ văn bản cho người lập dự toán nhưng người mới làm quen với dự toán nhìn vào rừng văn bản đấy thì hoang mang luôn.
thì vậy cho nên mục số 3 mình mới nói là "tạm thời bỏ qua các văn bản luật ở trên" vào thằng TT06 mà xem hướng dẫn đó

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới