Xin hỏi về lập dự toán bê tông nhựa

thanhhaiyb

Thành viên mới
Kính gửi các bác!
Em có vấn đề đang vướng mắc về lập dự toán bê tông nhựa như sau
- Dự toán gói thầu: theo thí nghiệm tỷ lệ của 1 tấn BTN có 47 kg nhựa và 953 kg Cốt liệu và dự toán nhập thẳng như vậy tính ra thành tiền. Em thấy cách làm như vậy không đúng.
- Em đang nhập vào dự toán và bảo vệ như sau:
+ Tính nhựa: lấy tỷ lệ nhựa 47k chia cho cốt liệu 953kg được khoảng 4,93% và nội suy khối lượng nhựa theo ĐM vật tư 1784 được 50.29 kg trên 1 tấn BTN
+ Tính cốt liệu: lấy 1000 kg cốt liệu nhân với các hệ số hao hụt theo ĐM vật tư 1784.
theo như file đính kèm.
Em chạy thử mã dự toán AD.26321 trên phần mềm dự toán thấy 1 tấn BTN có 1,0961 tấn cốt liệu và 50,953 kg nhựa. Em nghĩ cốt liệu tính theo cách em thực hiện chưa đủ vì cốt liệu em tính có 1.029 tấn / 1 tấn bê tông nhựa.

Em xin hỏi có bác nào chuyên sâu bê tông nhựa giải thích giúp em cơ sở pháp lý và cách nhập vào dự toán sản xuất bê tông nhựa:
+ Hàm lượng nhựa tính (%) trên cốt liệu bao gồm cát + đá + bột đá.
+ Cách tính khối lượng định mức cốt liệu: Cát, đá, bột đá để nhập vào dự toán.
Em mới chỉ căn cứ đơn giá XD hà nội (theo file đính kèm) có ghi

(Bê tông nhựa hạt thô đá 2x4cm tỷ lệ phối hợp đá 55%, cát 45%, tỷ lệ nhựa 5,0%.

- Bê tông nhựa hạt trung đá lx2cm tỷ lệ phối hợp đá 50%, cát 50%, tỷ lệ nhựa 5,5%.

- Bê tông nhựa hạt mịn đá lx2cm tỷ lệ phối hợp đá 45%, cát 45%, bột đá 10%, tỷ lệ nhựa 6,0%.)

Em nghĩ đơn giá Hà Nội chỉ làm căn cứ tham khảo. Phải có căn cứ pháp lý nào đó khác quy định em chưa biết. File đính kèm theo đã tương đối đầy đủ nội dung em hỏi.
Em cảm ơn các bác đã đọc và quan tâm giúp đỡ!

File đính kèm

• Du toan BTN.rar
    4,1 MB · Đọc: 1.229

khanhbt24

Thành viên mới
mình đang QL1 các cơ quan kiểm toán và thanh tra việc áp dụng thiết kế thành phần thực tế theo thiết kế thành phần BTN mà không tính hao hụt của các khâu để sản xuất ra BTN "các bác thanh tra kiểm toán tính cho 1kg sắt sản xuất ra 1kg đinh". theo minh thấy việc áp thiết kế thành phần thì rất tốt cho nhà thầu nhưng việc áp thiết kết thành phần phải tính đến hao hụt vật leieuj qua các khâu theo định mức thì coong1784 vì đây là áp theo thi công thực tế. hoặc phải lấy theo giá chào bán sản phẩm BTN theo thiết kế cấp phối của nhà SX BTN bán ra mới đúng.

thanhhaiyb

Thành viên mới
mình đang QL1 các cơ quan kiểm toán và thanh tra việc áp dụng thiết kế thành phần thực tế theo thiết kế thành phần BTN mà không tính hao hụt của các khâu để sản xuất ra BTN "các bác thanh tra kiểm toán tính cho 1kg sắt sản xuất ra 1kg đinh". theo minh thấy việc áp thiết kế thành phần thì rất tốt cho nhà thầu nhưng việc áp thiết kết thành phần phải tính đến hao hụt vật leieuj qua các khâu theo định mức thì coong1784 vì đây là áp theo thi công thực tế. hoặc phải lấy theo giá chào bán sản phẩm BTN theo thiết kế cấp phối của nhà SX BTN bán ra mới đúng.

Em muốn hỏi cơ sở pháp lý và căn cứ để bảo vệ.
Chủ để em không hỏi vướng mắc quan điểm hay cách bảo vệ. Hình như em có thể bảo vệ được. nếu bác am hiểu sâu về cơ sở pháp lý lập giá sản xuất BTN bác tư vấn giúp em.
Thanks bác!

Chỉnh sửa cuối:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới