Xin hỏi về phân cấp công trình-Cấp đặc biệt

dinhsonkd2

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào cả nhà!

Các ACE trong gia đình giá cho em hỏi là theo phụ lục 1 :phân cấp, phân loại công trình xây dựng của Nghị định 209 thì đối với công trình dân dụng ( Nhà ở, công trình công cộng...) có 3 tiêu chí để xét xem nó thuộc cấp nào.
Ví dụ : Cấp đặc biệt là : Chiều cao >=30 tầng hoặc TDTS >=15.000m2 hoặc Nhịp >= 96 m.
Vậy em xin hỏi cả nhà là nếu công trình có 1 trong 3 tiêu chí trên thì ưu tiên tiêu chí nào trước để xét ?
Bên em đang thiết kế một công trình Khách sạn kiểu Condo Hotel với chiều cao 18 tầng, Diện tích sàn nổi là :40.320 m2.....Khi nói chủ đầu tư chỉ bảo đây là công trình cấp 2 vì nó hiều cao tronggiới hạn (9~19 tầng).
Còn em tính nó là cấp đặc biệt ,vì TDTS >15.000m2 để tính chi phí tư vấn.
Các bác cho em ý kiến nhé.Cám ơn cả nhà!

L

levinhxd

Guest
Xin chào cả nhà!

Các ACE trong gia đình giá cho em hỏi là theo phụ lục 1 :phân cấp, phân loại công trình xây dựng của Nghị định 209 thì đối với công trình dân dụng ( Nhà ở, công trình công cộng...) có 3 tiêu chí để xét xem nó thuộc cấp nào.
Ví dụ : Cấp đặc biệt là : Chiều cao >=30 tầng hoặc TDTS >=15.000m2 hoặc Nhịp >= 96 m.
Vậy em xin hỏi cả nhà là nếu công trình có 1 trong 3 tiêu chí trên thì ưu tiên tiêu chí nào trước để xét ?
Bên em đang thiết kế một công trình Khách sạn kiểu Condo Hotel với chiều cao 18 tầng, Diện tích sàn nổi là :40.320 m2.....Khi nói chủ đầu tư chỉ bảo đây là công trình cấp 2 vì nó hiều cao tronggiới hạn (9~19 tầng).

Theo mình ở đây chữ "hoặc" giải thích cho ta hiểu rằng: 1 công trình chỉ cần đáp ứng 1 trong 3 ĐK đó là công trình cấp đặc biệt rồi!
Tuy nhiên bây giờ CĐT có quyền quyết định, và có lẽ bạn thử họi Viện KT xem, liệu có 1 lời giải thích xác đáng hơn!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Xin chào cả nhà!

Bạn chú ý trong bảng phân cấp, phân loại công trình kèm theo Nghị định 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 nhé. Các chỉ tiêu >=30 tầng hoặc TDTS >=15.000m2 hoặc Nhịp >= 96 m được liên kết với nhau bởi từ Hoặc, tức là chỉ đạt được 1 chỉ tiêu trong 3 chỉ tiêu trên là đã là công trình cấp đặc biệt rồi.

kemngot

Thành viên nhiều triển vọng
Phân cấp công trình

Theo Điều 5 NĐ 209 : khi cấp công trình xây dựng được quy đinh theo nhiều tiêu chí khác nhau thì cấp của công trình được xác định theo tiêu chí của cấp cao nhất -> công trình trên là công trình cấp đặc biệt

tuan82

Thành viên mới
Cấp công trình.

Theo câu hỏi của bạn; Chủ đầu tư đã xử lý đúng.
- Theo Nghị định 209/2004/NĐ-CP đã có quy định về cấp công trình nhưng chưa được rõ ràng (các khái niệm dự án, công trình, hạng mục... ), nên nếu hiểu theo bạn thì nhiều khi có công trình chỉ cao 7-8 tầng có TDTS > 15.000m2, cũng là công trình cấp đặc biệt?
- Theo NĐ 209/2004: Khi cấp của công trình được quy định theo nhiều tiêu chí khác nhau thì cấp của công trình được xác định theo tiêu chí của cấp cao nhất: vì vậy cần xem cấp công trình của mình được quy định theo tiêu chí nào rồi mới áp theo tiêu chí cao nhất chứ không phải chọn một trong 3 tiêu chí của NĐ209.
- Theo QCVN 03:2009/BXD (kèm TT33/2009/TT-BXD ngày 30/9/2009) ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phân loại, phân cấp công trình xây dựng thì công trình của bạn cao trong khoảng 9-25 tầng, thuộc công trình cấp 2.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới