Xin hỏi về QĐ10/2005/BXD và CV1751/BXD-VP

• Khởi xướng lea771
  • Ngày gửi
L

lea771

Guest
Định mức cho chi phí Quản lý dự án theo QĐ10/2005 cao gấp đôi so với CV1751/BXD-VP, có ai giải thích giùm mình được ko? Và xin hỏi Dự án (chưa lập TKKT_BVTC)của cty mình đã được lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế cơ sở, tổng mức đầu tư vào thời điểm tháng 7 nên Chi phí QLDA tính theo QĐ số 10/2005, vậy sau này quyết toán ( khoảng 2 năm sau) thì chi phí QLDA tính theo QĐsố 10 hay CV1751 . Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người!

T

td.bitexco

Guest
Chi phí Quản lý dự án

Định mức cho chi phí Quản lý dự án theo QĐ10/2005 cao gấp đôi so với CV1751/BXD-VP, có ai giải thích giùm mình được ko? Và xin hỏi Dự án (chưa lập TKKT_BVTC)của cty mình đã được lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế cơ sở, tổng mức đầu tư vào thời điểm tháng 7 nên Chi phí QLDA tính theo QĐ số 10/2005, vậy sau này quyết toán ( khoảng 2 năm sau) thì chi phí QLDA tính theo QĐsố 10 hay CV1751 . Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người!

1. Bạn cần tìm hiểu xem bản chất của việc đó là gì, nếu đọc kỹ QD10/2005 sẽ thấy trong chi phí QLDA bao gồm cả các chi phí : Thẩm định TKKT, TKBVTC,DT,TDT; lập HSMT, phân tích đánh giá HSDT; Giám sát thi công XD và lắp đặt TB.... Hiện nay các chi phí trên trong CV1751/BXD-VP đã "được chuyển sang" mục ĐM chi phí tư vấn ĐTXD nên phần còn lại trong ĐM CPQLDA theo hướng dẫn mới chỉ bao gồm các việc "tổ chức" thực hiện một số công tác đã nêu chứ không chi trả cho các nội dung công việc đó nên tỷ lệ nhỏ đi là chuyện bình thường.
2. Ý thứ hai bạn trao đổi theo mình khi thực hiện CĐT phải làm động tác điều chỉnh khoản mục kinh phí theo các hướng dẫn mới của CV1751 nếu các công việc liên quan chưa thực hiện. Theo đó bên bạn đã hoàn tất các công việc : lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế cơ sở, tổng mức đầu tư từ tháng 7/2007 (khi cv1751 chưa có hiệu lực) thì quyết toán vẫn căn cứ theo QD10/2005.
Các bạn cho ý kiến đóng góp thêm!:D

D

Doimoi

Guest
@lea771

1. Theo mình hiểu Định mức Quản lý dự án ko hề thấp đi như một số bài báo và các bạn lầm tưởng so với cũ nó đã được chia tách làm hai phần
a) Chi phí Quản lý dự án (Cái này của CDT). Tỷ lệ này hiện nay bằng khoảng 60% so với QD10 (sau khi đã trừ các chi phí Tư vấn khác)
b) Chi phí Tư vấn quản lý dự án (cái này của BQL nếu CDT thành lập BQL làm thay nhiệm vụ TVQL). Cái này hiện nay chưa có tỷ lệ phải lập dự toán chắc lấy nốt 40% của QD10 là hợp lý.

2. Công văn 1571 là hướng dẫn những dự án nào lập Chi phí quản lý đầu tư xây dựng theo hướng dẫn của ND99. Vì vậy nếu dự án nào đã theo 16 hay trước đó cứ làm theo cũ, chả sao cả và tất nhiên là lập theo ND nào thì quyết toán theo cái đó chứ.

H

hongvang

Guest
mình muốn kiếm đầy đủ nội dung công văn 1776. Bạn nào có làm ơn gửi cho mình nhé cám ơn nhiều

cubin

Thành viên có triển vọng
Mình là thành viên mới của diễn đàn. thấy những vấn đề nêu ra trong diễn đàn rất hay và mình cũng học hỏi được nhiều cho công việc. Nhân đây mình xin được nêu một câu hỏi về QD 10 và CV 1751.
Trong trường hợp dự án được phê duyệt trước tháng 7. thì các chi phí đã được lập theo QD10. ( hiển nhiên rồi). nhưng một số công tác tư vấn thuê các tổ chức bên ngoài đến nay mới ký hợp đồng thực hiện. vd như thẩm tra, tư vấn thầu, giám sát ...họ đều áp dụng định mức cv 1751cho giá trị HD . Như vây giá trị Quyết toán công trình theo các khoản mục trên đâu thể hoàn toàn theo ND 16 . phần chênh lệch mình trích từ chi phí dự phòng của tổng mức đầu tư.Mong các bạn cho ý kiến

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình là thành viên mới của diễn đàn. thấy những vấn đề nêu ra trong diễn đàn rất hay và mình cũng học hỏi được nhiều cho công việc. Nhân đây mình xin được nêu một câu hỏi về QD 10 và CV 1751.
Trong trường hợp dự án được phê duyệt trước tháng 7. thì các chi phí đã được lập theo QD10. ( hiển nhiên rồi). nhưng một số công tác tư vấn thuê các tổ chức bên ngoài đến nay mới ký hợp đồng thực hiện. vd như thẩm tra, tư vấn thầu, giám sát ...họ đều áp dụng định mức cv 1751cho giá trị HD . Như vây giá trị Quyết toán công trình theo các khoản mục trên đâu thể hoàn toàn theo ND 16 . phần chênh lệch mình trích từ chi phí dự phòng của tổng mức đầu tư.Mong các bạn cho ý kiến

Bạn đã trình người quyết định đầu tư phê duyệt dự án theo Quyết định số 10, nhưng nay lại ký hợp đồng với tư vấn theo công văn 1751 (không rõ là do nguyên nhân gì).
Theo mình thì bạn nên xem xét nguyên nhân lại ký hợp đồng với tư vấn sau tháng 7. Vì đơn vị tư vấn làm việc với bạn trong thời gian sau tháng 7 thì họ có thể áp dụng công văn 1751 để tính các công việc theo tỷ lệ đó.
Bạn có thể lấy chi phí dự phòng để bù vào khoảng chênh lệch đó nhưng phải được người quyết định đầu tư phê duyệt!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới