xin hỏi về TMDT và QD957

canhviet

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi.. theo TT04/2010/TT-BXD thì chi phí xây dựng không bao gồm chi phí phần hạ tầng kỹ thuật. vậy khi tính chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xd theo 957 thì có tính phần chi phi hạ tầng kỹ thuật không???

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bác cho em hỏi.. theo TT04/2010/TT-BXD thì chi phí xây dựng không bao gồm chi phí phần hạ tầng kỹ thuật. vậy khi tính chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xd theo 957 thì có tính phần chi phi hạ tầng kỹ thuật không???
Mình có ý kiến như thế này nha:
Trong TT04/tt-bxd có nói đó là cấu thành nên chi phí xây dựng mà: Tại điều 4, khoản 3.1 là như vậy còn việc bạn nói tính chi phí qlda và tư vấn đtxdct theo 957 thi Hạ tầng kỹ thuật là 1 loại công trình riêng nên nó cũng cấu thành từ những chi phí trên, còn việc tính toán thì theo 957 cũng có định mức riêng dành cho phần hạ tầng kỹ thuật mà...
Mong rằng góp ý nhỏ sẽ giúp được bạn chút it... Chú bạn luôn thành công

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Tôi không hiểu đoạn này ở chỗ nào vậy "theo TT04/2010/TT-BXD thì chi phí xây dựng không bao gồm chi phí phần hạ tầng kỹ thuật", bạn có thể dẫn chứng không?

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chắc là canhviet hiểu chưa đúng về vấn đề đó thui vì trong tt04 nói đó là những nhân tố cấu thành trong chi phí xây dựng thui mà, mình xin trích dẫn một chút lại tt04 nha..
3.1. Chi phí xây dựng bao gồm: chi phí phá và tháo dỡ các công trình xây dựng; chi phí san lấp mặt bằng xây dựng; chi phí xây dựng các công trình, hạng mục công trình chính, công trình tạm, công trình phụ trợ phục vụ thi công; chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công.
Mình chỉ nghĩ là nghĩ nhầm thui mà....

canhviet

Thành viên có triển vọng
bác Thanh_nhoc cho e hoi.. ở mục 3.3 có câu: "chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng".. như thế thì chi phí sử dụng đất sau thời gian xây dựng sẽ thế nào :D

cuminhyeu

Thành viên nhiều triển vọng
các bác cho em hỏi, công trình của e là công trình cải tạo và lát lại sân đường, san nền, làm hệ thống thoát nước mưa, nước thải cho một khu khoảng 1ha, vậy nó là coogn trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
các bác cho em hỏi, công trình của e là công trình cải tạo và lát lại sân đường, san nền, làm hệ thống thoát nước mưa, nước thải cho một khu khoảng 1ha, vậy nó là coogn trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật
Mình nghĩ bạn nên tham khảo Thông tư 33/2009/TT-BXD và Thông tư 02/2010/TT-BXD sẽ có câu trả lời thôi!
Chúc bạn thành công.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
bác Thanh_nhoc cho e hoi.. ở mục 3.3 có câu: "chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng".. như thế thì chi phí sử dụng đất sau thời gian xây dựng sẽ thế nào :D
Chi phí sử dụng đất sau thời gian xây dựng phụ thuộc vào quyết định giao đất của bên bạn.
Nếu là đất thuê trả tiền hàng năm thì sẽ tính vào chi phí vận hành hàng năm
Nếu là đất giao, đất thuê lâu dài trả tiền 1 lần thì tính luôn vào TMĐT

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới