Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt

searchmoneys

Thành viên mới
Bài viết
2
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Công ty tư vấn
Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt rất nhiều tiền, nay chủ đầu tư muốn xin giảm quy mô gói thầu được không? có nằm trong quy định nào không?
hoặc bác nào có phương án nào thì chỉ cho mình mới, những căn cứ mới
cảm ơn, mình cần gấp
 

tinhco01

Thành viên có triển vọng
Bài viết
5
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Xin hỏi về việc giá gói thầu EPC cao hơn quyết định phê duyệt rất nhiều tiền, nay chủ đầu tư muốn xin giảm quy mô gói thầu được không? có nằm trong quy định nào không?
hoặc bác nào có phương án nào thì chỉ cho mình mới, những căn cứ mới
cảm ơn, mình cần gấp
Theo mình được biết, nếu giá gói thầu EPC mà cao hơn quyết định phê duyệt thì nên trình cấp thẩm quyền xem xét và ra quyết định điều chỉnh bổ sung giá gói thầu hoặc hủy kết quả đấu thầu, tổ chức đấu thầu lại theo quy định hiện hành.
 
Last edited by a moderator:

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bài viết
234
Điểm thành tích
18
Lĩnh vực
Bạn tham khảo Điều 7 Nghị định 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 nhé.

Thân./.
 

searchmoneys

Thành viên mới
Bài viết
2
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Công ty tư vấn
:x:x:x:x:x:x:x:x:))thanks all:)):x:x:x:x:x:x:x:x:x:x
 

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Bài viết
4
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Mình đọc điều 7 mà vẫn thấy không rõ ràng là có được điều chỉnh giá gói thầu hay không. Hiện nay công ty mình cũng đang gặp trươhn hợp như thế này.
 

Trung Sơn 1981

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Bài viết
380
Điểm thành tích
93
Lĩnh vực
Chủ đầu tư, Công ty tư vấn, Doanh nghiệp phần mềm xây dựng
Mình đọc điều 7 mà vẫn thấy không rõ ràng là có được điều chỉnh giá gói thầu hay không. Hiện nay công ty mình cũng đang gặp trươhn hợp như thế này.
Nếu trong 1 dự án có nhiều gói thầu. Gía trị cộng lại của các gói thầu, trong đó có gói EPC thì đều nằm trong Tổng mức đầu tư của quyết định phê duyệt dự án của cấp có thẩm quyền mà ra. Vì thế khi tính toán giá trị của gói thầu EPC mà lớn quá, nếu cộng chi phí các gói lại mà vượt Tổng mức đầu tư thì không được. Khi đó, phải trình cấp có thẩm quyền phê duyệt điều chỉnh lại dự án đầu tư và sau đó trình phê duyệt lại kế hoạch đấu thầu gói EPC này.
Trường hợp hay gặp là tách gói EPC ra thành các gói thầu nhỏ để thực hiện.
 

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Bài viết
4
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Cảm ơn anh.

Giá trúng thầu của bên em vượt 40% so với Giá được duyệt. Vậy chủ đầu tư Cần làm những công việc gì ạ.

Thêm một thắc mắc nữa là khi sơ tuyển bên em chọn được 6 nhà thầu, sau đó khi bán hồ sơ thầu thì lại có thêm 2 nhà thầu mua là 8. Vậy mình chấm cả 8 có được không, vì loại 2 nhà thầu mới cũng không được do đã đăng báo mời thầu rộng rãi.
 

Trung Sơn 1981

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Bài viết
380
Điểm thành tích
93
Lĩnh vực
Chủ đầu tư, Công ty tư vấn, Doanh nghiệp phần mềm xây dựng
Cảm ơn anh.

Giá trúng thầu của bên em vượt 40% so với Giá được duyệt. Vậy chủ đầu tư Cần làm những công việc gì ạ...
Trước khi trả lời, tôi xin mở rộng ra một chút: Trong Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu đã có ghi giá gói thầu cụ thể. Vậy xin hỏi trong Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu ở trường hợp của bạn thì hình thức lựa chọn nhà thầu là Đấu thầu hay Chỉ định thầu? Nhưng cho dù có nằm trong trường hợp nào thì giá trúng thầu cũng không thể vượt giá gói thầu được phê duyệt đến 40% được. Và muốn làm gì cũng phải có kế hoạch đấu thầu được duyệt-Trường hợp này Chủ đầu tư không thể làm sai.
Ở trường hợp của bạn chỉ có thể giải thích: Trong quyết định phê duyệt dự án có phân chia ra các gói thầu (lúc này chưa có Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu). Đến khi thực hiện tới gói thầu xây lắp của bạn thì khi tính dự toán gói này (khi đó đã cộng giá trị các gói thầu khác) làm vượt Tổng mức đầu tư tới 40% mà Chủ đầu tư vẫn tự làm. Tóm lại, nếu vượt Tổng mức đầu tư không xin điều chỉnh lại là sai, đồng thời khi chưa có Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu của cấp có thẩm quyền mà Chủ đầu tư cũng tự làm là quá sai đó bạn ạ!
 

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Bài viết
4
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Chủ đầu tư bên em đang xin điều chỉnh lại theo hướng tăng giá gói thầu lên anh ạ. Nhưng tăng đến 40% thì cấp có thẩm quyền đụng đến vấn đề nguồn vốn, phải tăng vốn chủ sở hữu lên nữa. Nên cũng băn khoăn. Vì tăng vốn chủ sở hữu hiện nay rất nan giải.

Về câu thứ hai em hỏi về sơ tuyển, ý kiến các bác tư vấn sao ạ.
 

Trung Sơn 1981

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
Bài viết
380
Điểm thành tích
93
Lĩnh vực
Chủ đầu tư, Công ty tư vấn, Doanh nghiệp phần mềm xây dựng

Tuỳ Phong

Thành viên mới
Bài viết
4
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Cảm ơn anh, điều chỉnh tổng mức đầu tư thì chắc chắn phải làm. Nhưng bên em hiện nay vốn chủ sở hữu nếu có vay thêm ngân hàng tỷ lệ 60% (chủ sở hữu 40%) thì còn đủ. Chứ tăng tổng mức đầu tư lên nữa thì phải tăng vốn chủ sở hữu thêm ít nhất 50%. Liệu có phải làm lại hết kế hoạch khả thi trình các cấp thẩm quyền phê duyệt hay không ạ. Làm vậy thì chết, vì phải đấu thầu lại chứ sao mà kịp tăng vốn.

mong các bác khác cho ý kiến thêm về phần sơ tuyển.
 

chithemaianh

Thành viên mới
Bài viết
3
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Về vấn đề thứ 2 của bạn để mình giải thích thế này nhé:
Gói thầu của bạn là đấu thầu rộng rãi có sơ tuyển, bạn đã làm xong bước sơ tuyển thì bạn chỉ phải đăng báo kết quả sơ tuyển thôi bạn ạ, bạn không phải đăng thông báo mời thầu nữa, và bạn chỉ mở thầu với các nhà thầu đã vượt qua bước sơ tuyển thôi. Còn trường hợp bạn đã sơ tuyển mà không đăng báo kết quả sơ tuyển mà lại đăng thông báo mời thầu là bạn đã sai quy định rùi đấy. Bạn sai từ bước này rùi.
 

Thanh520205

Thành viên có triển vọng
Bài viết
9
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
bạn nên xem lại nghị định 85/2009/NĐ-CP của chính phủ, Điều 70 thì:trường hợp giá gói thầu sau khi sửa lổi, hiệu chỉnh sai lệch của các nhà thầu đều vượt giá gói thầu đã duyệt thì chũ đầu tư xem xét xử lý theo một trong các giải pháp sau đây:.......
Mình củng gặp trường hợp tương tự. chúc bạn thành công
 

minhj

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
33
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Xem khoảng 9, Điều 70 của Nghị Định 85. Cứ không vượt Tổng mức đầu tư là xử lý được hết.
 

Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Khóa học Kỹ sư Quantity Surveyor (Kỹ sư QS GXD) tại Hồ Chí Minh khai giảng
  • 529
  • 4
Thời gian là thứ quý giá nhất trong cuộc đời, có đặc điểm: chỉ trôi 1 chiều, hữu hạn và rất nghiệt ngã. Mỗi phút giây trôi qua chúng ta không cách gì lấy lại được, tiền tỷ cũng ko mua lại được. Ở lớp Kỹ sư QS chúng tôi chia sẻ với bạn thứ quý...
Top Bottom