Xin hỏi các bác về thi công bơm cát ạ

phu0ngm0m

Thành viên mới
Em thi công san nền một bến cảng diện tích 10 ha. Đúng giai đoạn này lại có đơn vị nạo vét luồng lạch nên họ muốn bơm cát lên phạm vi khu vực em thi công để giảm tiền chuyên chở thải đổ ra biển.
Bên họ đã tiến hành đắp đê bao cao 2m, trong đó khu vực chứa 9ha và 1ha là khu bể lắng và cửa tràn xả nước.
Trên diện tích 10ha của em đang có các ụ đất được đem về đổ thải nhưng chưa lu lèn, Em mạn phép hỏi các bác là: em cần lu lèn tạo dốc để nước lẫn hữu cơ chảy về khu bể lắng không? hay cứ để thế thì dưới áp lực của cát, nước cũng sẽ cuốn bùn chảy ra bể lắng?
Nếu phải tạo độ dốc, tạo rãnh nước trước khi bơm cát, thì việc lu lèn yêu cầu như thế nào? (k90 hay k95) và trên lớp lu lèn đó có cần trải vải địa kỹ thuật không khi em chỉ bơm cát có chiều cao 1-2m? (~100.000-:-200.000m3)
Kính mong các bác chỉ giáo vì ngày xưa em chưa học cái này. Tìm các chỉ tiêu về cát san nền cũng chỉ lôi cái tiêu chuẩn AASHTO M145-91 (2004) ra thôi ạ.
Em tên Phương, số đt 0918271990. Rất cảm ơn các bác giúp đỡ ạ.

manhtla

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo tôi.bạn cần nạo vét sạch lớp hữu cơ,bùn bẩn.tạo độ dốc về phía bể để thu nước.thời gian sẽ làm cát tự chặt.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới