Xin hỏi "Dự toán bê tông mác cao".

spring86

Thành viên nhiều triển vọng
Em có vướng mắc này mong các anh chị gỡ giúp em:
  1. Ở địa phương em đang làm công trình chỉ có mã hiệu định mức cho công tác bê tông mác tối đa là 300. Vậy làm thế nào để mình có thể dự toán cho công tác bê tông mác cao hơn (350 và 400)?
  2. Trường hợp em có được định mức đã thẩm tra của công tác bê tông mác 400, em muốn dự toán công tác bê tông mác 350 thì em có thể sử dụng mã hiệu của bê tông mác 300 với đơn giá VL, NC, MTC được nội suy giữa mác 300 và 400 không ạ?
Mong tin của các anh chị!
Em xin cảm ơn!

L

levinhxd

Guest
Mình xin có góp ý nhỏ:
1, Hiện tại không có đơn giá M350 và M400 ở đơn giá các tỉnh, TP. Tuy nhiên trong định mức 1776 hay ĐM 1784 đều có ĐM thiết kế cấp phối mác này cho từng loại độ sụt (tất nhiên là phải sử dụng XM PC40). Bạn tham khảo phần phụ lục ĐM cấp phối vữa sau phần chương VI (Công tác BT tại chỗ - AF.XXXXX)- ĐM 1776

2, Việc nội suy để áp tính 1 ĐM là không được, chỉ mang tính chất tham khảo! trừ khi có sự cho phép của Tư vấn thiết kế!

3, Trong dự toán (lưu ý là chỉ dự toán) có thể tạm tính bằng các báo giá vữa Bê tông thương phẩm trong bảng Chênh lệch vật tư!

ducanhle1993

Thành viên mới
Chào các anh chị! Em đang là sinh viên
đang nhận dự toán một công trinh cầu!
cầu dùng bê tông 40Mpa tương ứng với bê tông mác 500
nhưng bê tông mác 500 không nằm trong định mức
vậy em mong nhận được sự hướng dẫn của anh chị và cho em một giải pháp ạ!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới