Xin hỏi về chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật

tranbinhpro

Thành viên mới
Cho em hỏi, công trình của em đang làm là công trình trạm xử lý nước thải, có chi phí thiết bị 1,5 tỷ, chi phí xây dựng là 280 triệu. Khi lập báo cáo kinh tế kỹ thuật theo Quyết định 957 thì lấy (chi phí XD+ Chi phí thiết bị)* Hệ số% phải ko ạ? em thấy có người nói chỉ lấy chi phí xây dựng nhưng như vậy thì Chi phí lập báo cáo KTKT< 10.000.000 đ, mà theo 957 thì CPLBCKTKT >=10 triệu, mong các anh chị giải thích hộ em với, xem có cần nhân với phần thiết bị ko?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Cho em hỏi, công trình của em đang làm là công trình trạm xử lý nước thải, có chi phí thiết bị 1,5 tỷ, chi phí xây dựng là 280 triệu. Khi lập báo cáo kinh tế kỹ thuật theo Quyết định 957 thì lấy (chi phí XD+ Chi phí thiết bị)* Hệ số% phải ko ạ? em thấy có người nói chỉ lấy chi phí xây dựng nhưng như vậy thì Chi phí lập báo cáo KTKT< 10.000.000 đ, mà theo 957 thì CPLBCKTKT >=10 triệu, mong các anh chị giải thích hộ em với, xem có cần nhân với phần thiết bị ko?
Có lẽ bạn chưa nghiên cứu hết Quyết định 957 chăng? Bởi ngay trong phần thuyết minh đã ghi rất cụ thể:
Chi phí lập dự án đầu tư, lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xác định theo định mức tỉ lệ phần trăm (%) (định mức công bố tại bảng số 2 và bảng số 3 trong Quyết định này) và nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong tổng mức đầu tư của dự án, trong báo cáo kinh tế - kỹ thuật được duyệt.

moon85

Thành viên rất năng động
Trong quyết định 957/QĐ-BXD đã hướng dẫn rất rõ cách tính chi phí lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật rồi, bạn cứ áp dụng theo đúng hướng dẫn. Điều chú ý ở đây chi phí xây dựng và thiết bị phải lấy giá trị trước thuế bạn nhé

duonganhtuan

Thành viên mới
Bạn đọc lại QĐ 957 ghi rất rõ ràng: tại bảng số 3 thì chi phí lập Báo cáo KT-TK gồm chi phí xây dựng và thiết bị (chưa có thuế GTGT) và x tỷ lệ % tùy từng loại công trình.

haclong129

Thành viên rất triển vọng
đây bạn nhé.

3.2. Hướng dẫn áp dụng định mức chi phí lập dự án đầu tư và lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật
3.2.1. Chi phí lập dự án đầu tư, lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xác định theo định mức tỉ lệ phần trăm (%) (định mức công bố tại bảng số 2 và bảng số 3 trong Quyết định này) và nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (chưa có thuế giá trị gia tăng) trong tổng mức đầu tư của dự án, trong báo cáo kinh tế - kỹ thuật được duyệt.
3.2.2. Chi phí lập dự án đầu tư và lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật điều chỉnh trong các trường hợp sau:
- Trường hợp cải tạo, sửa chữa, mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có: điều chỉnh định mức chi phí với hệ số K = 1,2.
- Trường hợp sử dụng thiết kế mẫu, thiết kế điển hình do cơ quan có thẩm quyền ban hành: điều chỉnh định mức chi phí với hệ số K = 0,80.
3.2.3. Trường hợp lập dự án đầu tư mà chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được duyệt, chủ đầu tư phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 của dự án làm sơ sở để cơ quan có thẩm quyền về quy hoạch chấp thuận thì chi phí lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 của dự án xác định bằng 65% mức chi phí lập quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị tỷ lệ 1/500 theo quy định hiện hành. Chi phí thẩm định thiết kế quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 nói trên xác định bằng định mức tỷ lệ phần trăm (%) như định mức chi phí thẩm định đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị tỷ lệ 1/500 theo quy định hiện hành.

langtuquemua

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo QĐ 957 trả lời rất rõ ràng rồi. Bạn nghiên cứu kỹ lại nhé . Chúc bạn thành công

langtuquemua

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Em xin chân thành cảm ơn bác tranbinhpro nhé ! Hi vọng diễn đàn ngày càng có nhiều câu hỏi và câu trả lời bổ ích

nthanh2410

Thành viên mới
Trường hợp cải tạo, sửa chữa, mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có: điều chỉnh định mức chi phí với hệ số K = 1,2., "tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có" cái này nghĩa là sao,mình k hiểu rõ cái này lắm,với lại nhân K=1,2 là nhân ở chi phí xd + chi phí thiết bị hay sao?

hoanwru89

Thành viên nhiều triển vọng
Trường hợp cải tạo, sửa chữa, mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có: điều chỉnh định mức chi phí với hệ số K = 1,2., "tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có" cái này nghĩa là sao,mình k hiểu rõ cái này lắm,với lại nhân K=1,2 là nhân ở chi phí xd + chi phí thiết bị hay sao?
Có nghĩa là: Dự vào Gxd+ Gtb bạn tra ra được hệ số định mức là a
Khi đó Chi phi lập BCKTKT= a*1,2(Gxd+Gtb)

minhtuyet148

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi , trong chi phí lập báo cáo kinh tế kĩ thuật đã bao gồm chi phí thiết kế bản vẽ chưa ạ ? Liệu mình có được tính thêm chi phí thiết kế = % ĐMTL * Gxl hay khổng ?

sandatvang001

Thành viên mới
bạn nên đọc lại QĐ 957 trong đấy có ghi rất rỏ đấy, bạn có thể tải trên mạng rất nhiều, chúc bạn thành công

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Cho em hỏi , trong chi phí lập báo cáo kinh tế kĩ thuật đã bao gồm chi phí thiết kế bản vẽ chưa ạ ? Liệu mình có được tính thêm chi phí thiết kế = % ĐMTL * Gxl hay khổng ?

Trong chi phí lập Báo cáo Kinh tế - Kỹ thuật tính theo định mức 957 đã bao gồm 2 phần việc: Lập thuyết minh và lập thiết kế bản vẽ thi công nên ko được tính thêm chi phí thiết kế BVTC.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới