Xin hỏi vê chứng chỉ hành nghề thiết kế

buildingcon

Thành viên mới
Xin hỏi các anh chị như sau:
Tôi tốt nghiệp kĩ sư xây dựng cầu đường hệ chính quy, đại học bách khoa Đà Nẵng vào năm 2003. Ra trường tôi đi làm ngay ở công ty tư vấn thiết kế. Cho đến nay (tháng 12/2008) tôi đã tham gia thiết kế kết cấu hơn 5 công trình dân dụng (từ 3 đến 12 tầng, bệnh viện, trường học...)dưới sự chủ trì của một kĩ sư xây dựng dân dụng khác; đồng thời tại thời điểm này tôi cũng đã tốt nghiệp xong bằng 2 hệ vừa học vừa làm Kĩ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp (trường đại học bách khoa Đà Nẵng).
Vậy theo quy định pháp lý hiện hành thì tôi có được cấp chứng chỉ hành nghề kĩ sư thiết kế công trình xây dựng dân dụng không?:(
Nếu không được thì phải bao nhiêu năm nữa thì tôi mới được cấp chứng chỉ hành kĩ sư thiết kế công trình xây dựng dân dụng?
Xin anh chị bớt chút thời gian gíup đỡ tôi thắc mắc này?Cảm ơn anh, chị nhiều!

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
Theo tôi thì bạn đã đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề
Thứ nhất bạn đã có bằng Đại học phù hợp (KSXD DD và CN)
Thứ hai bạn đã có đủ kinh nghiệm theo yêu cầu :ở đây kinh nghiệm không quy định là tính từ khi có bằng ĐH KSXD DD và CN mà tính từ lúc bạn làm việc liên quan đến thiết kế công trình DD và CN, miễn sao cơ quan bạn xác nhận việc này là được rồi.
Còn cụ thể như thế nào thì bạn nên đến sở xây dựng mua hồ sơ và xin tư vấn luôn! Chúc may mắn.

File đính kèm

• QD_152005.doc
    132 KB · Đọc: 707
Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest
Tôi tốt nghiệp kĩ sư xây dựng cầu đường hệ chính quy, đại học bách khoa Đà Nẵng vào năm 2003. Ra trường tôi đi làm ngay ở công ty tư vấn thiết kế. Cho đến nay (tháng 12/2008) tôi đã tham gia thiết kế kết cấu hơn 5 công trình dân dụng (từ 3 đến 12 tầng, bệnh viện, trường học...)dưới sự chủ trì của một kĩ sư xây dựng dân dụng khác; đồng thời tại thời điểm này tôi cũng đã tốt nghiệp xong bằng 2 hệ vừa học vừa làm Kĩ sư xây dựng dân dụng và công nghiệp (trường đại học bách khoa Đà Nẵng).
Vậy theo quy định pháp lý hiện hành thì tôi có được cấp chứng chỉ hành nghề kĩ sư thiết kế công trình xây dựng dân dụng không?:(
Nếu không được thì phải bao nhiêu năm nữa thì tôi mới được cấp chứng chỉ hành kĩ sư thiết kế công trình xây dựng dân dụng?

Theo công văn 2646 BXD-XL ngày 23/12/2005 của BXD thì:
Đối với cá nhân có trình độ đại học thuộc các chuyên ngành xây dựng (như xây dựng dân dụng và công nghiệp, xây dựng giao thông, xây dựng thuỷ lợi): nội dung được phép hành nghề không nhất thiết phải căn cứ vào chuyên ngành xây dựng người đó đã được đào tạo mà chủ yếu căn cứ vào thời gian và kinh nghiệm thực tế theo quy định mà cá nhân đó đã tham gia thiết kế các công trình dân dụng, công nghiệp, giao thông hay thuỷ lợi. Ví dụ cá nhân có bằng đại học thuộc chuyên ngành xây dựng thuỷ lợi, nhưng đã tham gia thiết kế các công trình dân dụng với thời gian từ 5 năm trở lên, thực hiện ít nhất 5 công trình thì được xem xét cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư với nội dung hành nghề là thiết kế các công trình dân dụng.

Như vây, nếu bạn đủ số năm kinh nghiệm thiết kế dân dụng là 5 năm và số công trình DD tham gia TK là 5 công trình thì được xem xét cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư với nội dung hành nghề là thiết kế các công trình dân dụng.

ngocchantu

Thành viên nhiều triển vọng

Mình không biết bạn định xin CC ở Tỉnh nào, nếu ở Tp.HCM vào thời điểm năm 2008 trở đi thì không được. SXD Tp chỉ cấp chứng chỉ theo đúng bằng tốt nghiệp. Mình có đứa em học Thủy điện ĐHBK Đà Nẵng đã đi giám sát công trình Giao Thông, HTKT khá nhiều công trình nhưng SXD Tp nhất định chỉ cấp CC nếu giám sát công trình thủy điện :(

coldzeronat

Thành viên có triển vọng
Xin giải thích giúp!
Tôi là kiến trúc sư, đã có chứng chỉ "thiết kế công trình dân dụng và văn hóa" thời hạn 5 năm, hiện nay chứng chỉ của tôi đã hết hạn cần làm lại nhưng mấy người bạn của tôi khi làm lại thì chỉ còn chức năng "thiết kế kiến trúc công trình" !? Nên tôi muôn hỏi, liệu chứng chỉ của tôi có làm lại như trước được không (tức là có chức năng văn hóa) vì công viêc của tôi trong lĩnh vực công trình văn hóa nếu chỉ còn chức năng "thiết kế kiến trúc công trình" thì có thể chủ trì thiết kế công trình văn hóa hay không hay nói cách khác chức năng cụm từ "thiết kế kiến trúc công trình" bao gồm những gì !?
Rất mong được giải đáp, tôi xin cảm ơn nhiều !!!

Prostars

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xin giải thích giúp!
Tôi là kiến trúc sư, đã có chứng chỉ "thiết kế công trình dân dụng và văn hóa" thời hạn 5 năm, hiện nay chứng chỉ của tôi đã hết hạn cần làm lại nhưng mấy người bạn của tôi khi làm lại thì chỉ còn chức năng "thiết kế kiến trúc công trình" !? Nên tôi muôn hỏi, liệu chứng chỉ của tôi có làm lại như trước được không (tức là có chức năng văn hóa) vì công viêc của tôi trong lĩnh vực công trình văn hóa nếu chỉ còn chức năng "thiết kế kiến trúc công trình" thì có thể chủ trì thiết kế công trình văn hóa hay không hay nói cách khác chức năng cụm từ "thiết kế kiến trúc công trình" bao gồm những gì !?
Rất mong được giải đáp, tôi xin cảm ơn nhiều !!!

"Thiết kế kiến trúc công trình" thì cũng bao trùm cả "Thiết kế công trình dân dụng và văn hóa". Công trình văn hoá ở đây theo tôi là kiến trúc cổ và tượng đài. Về loại công trình theo quy định ko có CT văn hoá như trước đây.
Cũng là KTS nhưng chứng chỉ của tôi là "Thiết kế xây dựng công trình, thiết kế quy hoạch đô thị" !

coldzeronat

Thành viên có triển vọng
"Thiết kế kiến trúc công trình" thì cũng bao trùm cả "Thiết kế công trình dân dụng và văn hóa". Công trình văn hoá ở đây theo tôi là kiến trúc cổ và tượng đài. Về loại công trình theo quy định ko có CT văn hoá như trước đây.
Cũng là KTS nhưng chứng chỉ của tôi là "Thiết kế xây dựng công trình, thiết kế quy hoạch đô thị" !

Cám ơn bạn đã trả lời!
Thực ra từ trước "công trình văn hóa" thuộc nhóm kiến trúc công trình nhưng có đặc thù riêng, trước đây tôi vẫn sử dụng chứng chỉ của mình để ký chủ trì thì đúng chuyên môn ghi theo chứng chỉ, bây giờ đưa chứng chỉ cho chủ đầu tư người ta hỏi ông dựa vào đâu để khẳng định mình cho chuyên môn về "công trình văn hóa" :-<. Chủ đầu tư thì nhiều thành phần từ BQL đến phường, xã, quận huyện người ta cứ nhìn văn bằng chứ không quan tâm CTVH nó thuộc nhóm nào :((. Nếu bạn có qui định hay văn bản gì hiện hành nói về vấn đề này thì cho mình xin để mang đi nói chuyện cho dễ. Cám ơn ban nhiều !!!

kjnhvuphjduong

Cho em hỏi : em tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2004, sau đó đi làm bên thiết kế đc 1 năm rồi vào học tiếp ĐH ,giờ đã tốt nghiệp năm 2010.
Vậy em có thể xin được chứng chỉ hành nghề thiết kê được ko??
Công ty em làm hiện giờ sẳn sàng xác nhận em đã làm ở Cty hơn 5 năm.
Đã từng tham gia tk hơn 5 công trình thì cũng dễ làm nữa (cái này thàng bạn trong cong ty nói thế).
Vài tháng nữa là em được cấp bằng ĐH.
Xin ai biết chỉ dùm em (để không thôi lấy được bằng ĐH rồi lên sở xin chứng chỉ,coi lại cai bằng ĐH năm 2010 ,nguoi ta không cấp con cười thi "đội quần" mà về.):D

DutoanGXD

SmartSoftware
Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

Cho em hỏi : em tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2004, sau đó đi làm bên thiết kế đc 1 năm rồi vào học tiếp ĐH ,giờ đã tốt nghiệp năm 2010.
Đã từng tham gia tk hơn 5 công trình thì cũng dễ làm nữa (cái này thàng bạn trong cong ty nói thế).
Xin ai biết chỉ dùm em (để không thôi lấy được bằng ĐH rồi lên sở xin chứng chỉ,coi lại cai bằng ĐH năm 2010 ,nguoi ta không cấp con cười thi "đội quần" mà về.):D

Chào bạn!

Theo mình vấn đề của bạn nên tìm hiểu tại Thông tư 12/2009/TT-BXD ngày 24 tháng 06 năm 2009 Hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng ---> Download Thông tư 12/2009/TT-BXD

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Vài ý kiến trao đổi

Theo tôi:
1. Thời gian được xem xét là thời gian kinh nghiệm được tính cả thời gian chưa có bằng đại học. Như vậy về thời gian kinh nghiệm của bạn có thể được xem xét.
2. Về xác nhận đã tham gia thiết kế hơn 5 công trình bạn có thể làm được nhưng nếu thực tế bạn chưa tham gia thiết kế hơn 5 công trình mà có đơn kiện thì bạn có trách nhiệm giải trình và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về sự trung thực và tính đúng đắn của hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề.

kjnhvuphjduong

Theo tôi:
1. Thời gian được xem xét là thời gian kinh nghiệm được tính cả thời gian chưa có bằng đại học. Như vậy về thời gian kinh nghiệm của bạn có thể được xem xét.
2. Về xác nhận đã tham gia thiết kế hơn 5 công trình bạn có thể làm được nhưng nếu thực tế bạn chưa tham gia thiết kế hơn 5 công trình mà có đơn kiện thì bạn có trách nhiệm giải trình và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về sự trung thực và tính đúng đắn của hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề.
Thanks! anh!!
Mới chiều em hỏi thằng bạn lam bên thanh tra sở xây dựng,nó bảo chỉ xin được chúng chỉ hành nghề dành cho trung cấp thôi.Muốn có chứng chỉ bậc ĐH thì đợi 5 năm nữa :confused::confused: (hy vọng nó nói sai:">)
Từ tốt nghiệp ĐH đến jo em đi lam đc 3 tháng, làm đc 3 cái công trình trụ sở ngân hàng.Tính kết cấu và vẽ hoàn toàn do em làm,
1 cái 2 tầng ,1 cái 4 tầng và 1 cái 8 tầng đang làm gần xong.Nhưng trong bản vẽ chỉ để tên em là thể hiện thôi,còn đứng tk kế thì anh kia (đã có chứng chỉ) đứng tên.
Cho em hỏi vậy khi kê khai tk trong xin chứng chỉ có được kể các công trình đó vào không ah???Nếu có kể vào thì em ráng lam hít năm chắc cũng đủ công trình để kê khai xin chứng chỉ rồi!!!:D

huyxp

Thành viên rất năng động
chứng chỉ hành nghề thiết kế dân dụng công nghiệp???

lâu rồi ko động tới các nghị định thông tư mong các anh em giúp em chuyện này
- chứng chỉ hành nghề giám sát thi công: nếu một người tốt nghiệp khoa Xây dựng dân dụng đã đủ năm và công trình ( nhưng là công trình thủy lợi) có được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát công trình thủy lợi không?
- chứng chỉ hành nghề kỹ sư: tư vấn thiết kế kết cấu, nếu tốt nghiệp đại học thủy lợi chuyên ngành công trình thủy nhưng làm thiết kế kết câu dân dụng công nghiệp 5 năm rồi thì có được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế kết cấu công trình dân dụng không?
chân thành cảm ơn anh chị

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Góp ý cùng Bạn về điều kiện cấp CNHN Thiết Kế

: em tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2004, sau đó đi làm bên thiết kế đc 1 năm rồi vào học tiếp ĐH ,giờ đã tốt nghiệp năm 2010.
Xin ai biết chỉ dùm em (để không thôi lấy được bằng ĐH rồi lên sở xin chứng chỉ,coi lại cai bằng ĐH năm 2010 ,nguoi ta không cấp con cười thi "đội quần" mà về.)
Xem điều 4 TT 12/2009/TT-BXD VỀ Hướng dẫn chi tiết về Cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng
Điều 4. Xác định thời gian có kinh nghiệm nghề nghiệp để xét cấp chứng chỉ hành nghề

1. Thời gian kinh nghiệm là thời gian tính từ ngày cá nhân xin cấp chứng chỉ hành nghề chính thức tham gia hoạt động xây dựng thuộc lĩnh vực phù hợp với nội dung xin đăng ký hành nghề.
2. Đối với cá nhân có thời gian tham gia hoạt động xây dựng kể từ ngày tốt nghiệp đại học chưa đủ thời gian theo quy định, nhưng trước đó đã có bằng cao đẳng, trung cấp và đã tham gia thiết kế, thi công hoặc giám sát thi công xây dựng thì thời gian đó được xem xét tính là thời gian có kinh nghiệm để xét cấp chứng chỉ hành nghề.

Bộ xây dựng rất xem trọng những ai có cố gắng phấn đấu trong lĩnh vực xây dựng. Vì vậy mới có khoản 2 ở điều 4.
Vì vậy trường hợp Bạn thời gian kinh nghiệm sẽ được tính từ năm 2004. Và BẠN phải kê khai 5 công trình đã tham gia trong 9 năm qua nha!
Chúc Bạn thành công !

File đính kèm

• TT 12 BXD ve chung chi hanh nghe.doc
    199 KB · Đọc: 109

trinhxuanan

Thành viên mới
mấy a cho e hỏi về vấn đề giửa thiết kế kết cấu và thiết kế kiến trúc ,,vậy khi xin cấp chứng chỉ hành nghề kc, kt (chủ trì kết cấu , chủ trình kiến trúc ) vậy phải dựa vào bằng cấp phải ko ạ,,em là dân ksxd dân dụng và công nghiệp vậy trường hợp của em có xin được CCHN kiến trúc ko ạ,,nếu e đã tham gia tkkt trong 5 năm và hơn 5 công trình ,,nếu ko dc e tính học văn bằng 2 kiến trúc vậy sau này em vẫn lấy được CCHN kiến trúc phải ko ak,,em xin cảm ơn nhiều

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới