Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Xin hỏi về hình thức tuyển chọn phương án kiến trúc

Thành viên đã xem (Total:0)

yeuhanoi

Thành viên mới
#1
Cho em hỏi một vấn đề trong thi tuyển kiến trúc ạ:
Công ty em dự định lựa chọn phương án kiến trúc theo hình thức tuyển chọn phương án (không phải thi tuyển). Theo Thông tư 23/2009/TT-BXD thì Tuyển chọn phương án là hình thức người quyết định đầu tư (hoặc chủ đầu tư) lựa chọn một đơn vị tư vấn thiết kế có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm đề xuất tối thiểu 3 phương án thiết kế để chủ đầu tư lựa chọn phương án tốt nhất để thiết kế, xây dựng công trình. (Điều 4 Khoản 2). Như vậy công ty em được quyền lựa chọn một nhà tư vấn để lập phương án thiết kế kiến trúc. Sau khi lựa chọn được phương án thiết kế thì nhà thầu tư vấn đó có được chỉ định thầu để lập dự án hay không? Nếu giá trị tư vấn > 3 tỷ thì có phải đấu thầu không ạ? (Bên e là công ty vốn nhà nước 100%).
 

ddkhoa.huce

Thành viên có triển vọng
#2
Bạn tham khảo điểm d khoản 2 điều 40 Nghị định 85/NĐ-CP ngày 15/10/2009 như sau: "d) Tác giả của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển hoặc được tuyển chọn được bảo hộ quyền tác giả, được chỉ định để thực hiện gói thầu dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi và thiết kế xây dựng khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định;"
Đồng thời bạn chú ý các điều kiện chỉ định thầu theo khoản 3 điều 40 Nghị định 85. Theo mình trong trường hợp bên bạn là chủ đầu tư thì bạn cần phê duyệt dự toán của gói thầu tư vấn lập dự án (có thể dựa trên khái toán theo phương án thiết kế kiến trúc để có cơ sở xác định giá gói thầu, hình thức lựa chọn nhà thầu), sau đó mới tiến hành các bước lựa chọn nhà thấu.
Đây là ý kiến của mình. Các pro cho thêm ý kiến nhé.
 

naat

Thành viên BQL Diễn đàn
#3
Cho em hỏi một vấn đề trong thi tuyển kiến trúc ạ:
Công ty em dự định lựa chọn phương án kiến trúc theo hình thức tuyển chọn phương án (không phải thi tuyển). Theo Thông tư 23/2009/TT-BXD thì Tuyển chọn phương án là hình thức người quyết định đầu tư (hoặc chủ đầu tư) lựa chọn một đơn vị tư vấn thiết kế có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm đề xuất tối thiểu 3 phương án thiết kế để chủ đầu tư lựa chọn phương án tốt nhất để thiết kế, xây dựng công trình. (Điều 4 Khoản 2). Như vậy công ty em được quyền lựa chọn một nhà tư vấn để lập phương án thiết kế kiến trúc. Sau khi lựa chọn được phương án thiết kế thì nhà thầu tư vấn đó có được chỉ định thầu để lập dự án hay không? Nếu giá trị tư vấn > 3 tỷ thì có phải đấu thầu không ạ? (Bên e là công ty vốn nhà nước 100%).
không quan trọng công ty NN hay công ty cổ phần, quan trọng là tỷ lệ vốn nhà nước đầu tư trong dự án là bao nhiêu.
 

dinhdangquang

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
#4
Cho em hỏi một vấn đề trong thi tuyển kiến trúc ạ:
Công ty em dự định lựa chọn phương án kiến trúc theo hình thức tuyển chọn phương án (không phải thi tuyển). Theo Thông tư 23/2009/TT-BXD thì Tuyển chọn phương án là hình thức người quyết định đầu tư (hoặc chủ đầu tư) lựa chọn một đơn vị tư vấn thiết kế có đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm đề xuất tối thiểu 3 phương án thiết kế để chủ đầu tư lựa chọn phương án tốt nhất để thiết kế, xây dựng công trình. (Điều 4 Khoản 2). Như vậy công ty em được quyền lựa chọn một nhà tư vấn để lập phương án thiết kế kiến trúc. Sau khi lựa chọn được phương án thiết kế thì nhà thầu tư vấn đó có được chỉ định thầu để lập dự án hay không? Nếu giá trị tư vấn > 3 tỷ thì có phải đấu thầu không ạ? (Bên e là công ty vốn nhà nước 100%).
Theo tôi:
"Như vậy công ty em được quyền lựa chọn một nhà tư vấn để lập phương án thiết kế kiến trúc": Đúng như vậy.
"Sau khi lựa chọn được phương án thiết kế thì nhà thầu tư vấn đó có được chỉ định thầu để lập dự án hay không?": Được chỉ định thầu nếu tác giả của phương án kiến trúc được chon có đủ năng lực lập dự án.
"Nếu giá trị tư vấn > 3 tỷ thì có phải đấu thầu không ạ?": Không, vì đã chỉ định rồi thì còn đấu thầu gì nữa.