Xin hỏi Về kinh nghiệm giám sát

nongquochuy285

Thành viên mới
Xin chào mọi người! mình là một thành viên mới tham gia diễn đàn, mình vừa ra trường và đang đi làm giám sát hợp đồng cho chủ đầu tư, mình rất mong nhận được giúp đỡ nhiệt tình từ mọi người^^!
Mình có tình huống đang thắc mắc, trường hợp ta luy mái đào đá cứng, khó thi công - theo các bác giám sát có kinh nghiệm thì mình có thể bỏ qua phần đào rãnh đoạn này không ? đường cấp IV miền núi ạ ? :(

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin chào mọi người! mình là một thành viên mới tham gia diễn đàn, mình vừa ra trường và đang đi làm giám sát hợp đồng cho chủ đầu tư, mình rất mong nhận được giúp đỡ nhiệt tình từ mọi người^^!
Mình có tình huống đang thắc mắc, trường hợp ta luy mái đào đá cứng, khó thi công - theo các bác giám sát có kinh nghiệm thì mình có thể bỏ qua phần đào rãnh đoạn này không ? đường cấp IV miền núi ạ ? :(
Bạn hãy xem dự toán có cho nổ mìn không, nếu có thì vẫn bắt họ làm, mà mình nghĩ đào taluy gặp đá sao lại bỏ qua đào rãnh là sao:-w

linhlieu

Thành viên mới
Theo mình khi vào thầu đã trình biện pháp thi công rồi cứ theo BPTC mà làm

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Nếu biện pháp thi công được duyệt không thể áp dụng vào thực tế công trình thì sao?
Theo mình nhiệm vụ của tư vấn giám sát là phải báo cáo với chủ đầu tư và các bên liên quan để thay đổi biện pháp thi công để nếu biện pháp thi công được duyệt không phù hợp với thực tế công trình.

N

ninhbinhstone

Guest
- Theo hợp đồng và nhà thầu mà làm thôi. Vấn đề đường cấp IV miền núi với các công trình có trọng điểm vẫn làm mà... không bỏ qua được

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
biện pháp thi công là 1 chuyện tôi rất tán thành làm theo BPTC nếu điều kiện thực tế 100% theo BPTC, nhưng sự thật thì còn phụ thuộc vào điều kiện thực tế hiện trường thi công nữa. Vì vậy mới có anh TVGS hiện trường để kiểm tra xem xét tư vấn xem xét giải quyết các tình huống nằm ngoài BPTC.

mal_ht

Thành viên mới
thầy cho e hỏi với ah. e muốn tim hệ số chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật,chi phí thẩm tra thiết kế, thẩm tra dự toán từ năm 2004 trở về trước thì lấy trong văn bản nào ah

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Ôn lại lịch sử văn bản ngành xây dựng trước năm 2004 (trước luật xây dựng năm 2003)

Câu này Bạn hỏi chưa đúng theo Chủ đề. Nhưng để thỏa mãn thắc mắc của Bạn, Mình xin chia sẽ:
Từ năm 2004 trở về trước
Việc Quản lý đầu tư và xây dựng căn cứ theo Nghị định số 52/1999/NĐ-CP ngày 08/7/1999 của Chính phủ ban hành Quy chế Quản lý đầu tư và xây dựng và Nghị định số 12/2000/NĐ-CP ngày 05/5/2000 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 52/1999/NĐ-CP ngày 08/7/1999 của Chính phủ; Và tiếp tục căn cứ Nghị định số 07/2003/NĐ-CP ngày 30/01//2003 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy chế quản lý đầu tư và xây dựng ban hành kèm theo Nghị định số 52/1999/NĐ-CP ngày 08/7/1999 và Nghị định số 12/2000//NĐ-CP ngày 05/5/2000 của Chính phủ;
Do đó về Quy chế của việc quản lý đầu tư và xây dựng Bạn xem lại công trình đang nằm ở giai đoạn nào để áp dụng cho phù hợp theo thời điểm hiện hành của Nghị định.
Về Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu xây dựng công trình theo Thông tư 09 /2000/TT- BXD ban hành ngày 17/7/2000 về việc hướng dẫn lập và quản lý chi phí dự án xây dựng công trình thuộc các dự án đầu tư và Thông tư 07/2003/TT-BXD ban hành ngày17/6/2003 về việc sửa đổi, bổ sung một số điểm trong TT 09/2000/TT-BXD.
Do hiện nay các Nghị định và Thông tư này đã hết hiệu lực .Vì vậy Mình không đính kèm file.
Câu hỏi Bạn làm mọi người phải ôn lại lịch sử ngành xây dựng về văn bản pháp lý. Câu hỏi "hốc búa" nhưng là rất hay giúp mọi người nhìn lại chặng đường phát triển của văn bản ngành xây dựng.

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Góp ý cùng Bạn

hungvtvt : Xin cho tôi hỏi về kinh nghiệm giám sát công trình , mình có người bạn mới ra trường chưa kinh nghiệm mong anh em giúp đỡ. "

Bạn ơi? Bạn hỏi xem anh ấy có giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát chưa ?
Nếu có rồi thì làm chứng chỉ hành nghề giám sát chưa?
Nếu đã trải qua lớp bồi dưỡng, thật sự sẽ hình dung ra phạm vi, quyền hạn, nhiệm vụ của Tư vấn giám sát.

Nghề giám sát là 1 diễn viên, công việc giám sát là "nghệ thuật" là nghề "trên đe dưới búa" !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới