Xin hỏi về thủ tục xin cấp phép xây dựng?

quoctoa

Thành viên rất triển vọng
Cơ quan mình được Ủy ban nhân dân thị xã giao quản lý điều hành các công trình do ngành mình quản lý (tổng mức dưới 5 tỷ đồng). Trong quá trình triển khai hồ sơ mình luôn vướng về hồ sơ thủ tục giao đất để thực hiện đầu tư xây dựng (Đất do nhà nước quản lý, không đền bù giải tỏa) nhưng không biết quy định về thủ tục giao đất do nhà nước quản lý để đầu tư xây dựng công trình như thế nào, xin được hướng dẫn thực hiện (trước giờ toàn xây dựng không phép không à, mới bị thanh tra mới giật mình đây).

toankt5

Bạn tham khảo nghị định 64/2012/NĐ-CP ngày 4/9/2012 của bác Dũng về cấp giấy phép xây dựng.

quoctoa

Cái này Mình không biết nên hỏi thiệt, chứ có dám quảng cáo gì đâu. Thông tin nêu càng rõ thì được giúp đỡ cũng dễ hơn. Cái 64/2012/NĐ-CP Mình xem rồi, đến 20/10/2012 mới có hiệu lực mà, với lại cái này chỉ quy định về cấp phép xây dựng, còn mình cần là điều kiện để được cấp phép xây dựng, cụ thể là làm sao để được giao đất cho đơn vị mình để mình có đủ điều kiện để xin phép xây dựng.
Có vẻ lạ vì mình làm cũng nhiều công trình, nhưng bây giờ mới xin phép lần đầu.
Đối với công trình mình nêu trên: công trình đi qua phần đất của hai hộ dân, và băng qua đường giao thông (đã quy hoạch). Công trình không có chi phí đền bù.
Vậy làm sao để được giao đất thực hiện dự án? ai sẽ giao đất và thủ tục giao như thế nào? thiệt không biết đường đâu mà lần cả.
Ai đã từng làm trường hợp tương tự xin tư vấn giúp đỡ.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn theo Thủ tục cấp phép xây dựng các công trình như:

+ Công trình Công nghiệp, dân dụng, công cộng
+ Công trình tôn giáo
+ Công trình hạ tầng kỹ thuật
+ Công trình tượng đài, tranh hoành tráng
+ Công trình của các cơ quan ngoại giao và tổ chức quốc tế
+ Thời hạn cấp giấy phép xây dựng

File đính kèm

• Thu tuc cap phep xay dung cac cong trinh.rar
    6 KB · Đọc: 100
  • Mau don XP CT Cong nghiep-Dan dung-Cong cong1-01.rar
    3,4 KB · Đọc: 103
  • Mau don XP CT Ton giao1-01.rar
    3,4 KB · Đọc: 82
  • Mau don XP CT Ha Tang ky thuat 1-01.rar
    3,4 KB · Đọc: 74
  • Mau don XP CT Tuong dai - Tranh hoanh trang1-01.rar
    3,4 KB · Đọc: 85
  • Don xin gia han GPXD1-02.rar
    2,5 KB · Đọc: 99

quoctoa

Cảm ơn Bqldanvbv và các bạn.
Thắc mắc của mình không phải là thủ tục xin phép xây dựng mà là thủ tục giao đất cho đơn vị mình để hoàn chỉnh hồ sơ xin phép xây dựng.
Cụ thể là khi mình được chủ trương triển khai công trình, công trình dự kiến được đầu tư xây dựng trên khu đất, thì thủ tục giao đất để đơn vị mình triển khai đầu tư xây dựng công trình trên đất đó như thế nào? Mình ở Bình Thuận. Xin được hướng dẫn.
Thành thật xin lỗi vì cái tiêu đề làm mọi người nhầm lẫn.

toankt5

mình không biết bạn ở tỉnh nào, mình đưa ra quy trình giao đất 1 số tỉnh để bạn tham khảo áp dụng:
ở hà Nội tham khảo: Quyết định
10/2012/QĐ-UBND ngày 21/5/2012 của UBND thành phố Hà Nội về việc BAN HÀNH QUY ĐỊNH VỀ TRÌNH TỰ, THỦ TỤC XÁC ĐỊNH ĐƠN GIÁ THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỐI VỚI CÁC TỔ CHỨC ĐƯỢC NHÀ NƯỚC GIAO ĐẤT CÓ THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT KHÔNG THÔNG QUA ĐẤU GIÁ, ĐẤU THẦU DỰ ÁN CÓ SỬ DỤNG ĐẤT; CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT HOẶC CHUYỂN TỪ THUÊ ĐẤT SANG GIAO ĐẤT CÓ THU TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT TRÊN ĐỊA BÀN THÀNH PHỐ HÀ NỘI
ở Bắc Ninh là quyết định 165/2010/UBND ngày thì mình không nhớ rõ: bạn tham khảo rồi thực hiện
trình tự: chuyển mục đích sử dụng đất=>xác định đơn giá thu tiền sử dụng đất, thuê đất+> nộp tiền sử dụng đất (nộp chậm cũng được) => lập trích lục bản đồ => Hợp đồng thuê đất => Quyết định giao đất là ok

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới