Xin phương pháp,trình tự nghiệm thu công trình giao thông và quy trình kèm theo(mới nhất)

leducthovn

Thành viên nhiều triển vọng
Các bạn giúp mình các phương pháp và trình tự nghiệm thu các hạng mục xây lắp trong công trình giao thông và các quy trình mới nhất về nghiệm thu,có nhiều bài hướng dẫn nhưng đều có sự sai lệch,quy trình áp dụng lại cũ.Thực tế thi công ko giống như trong sách vở nữa,kinh nghiệm giám sát và thi công là vô cùng quý báu,bác nào có những kinh nghiệm như vậy giúp tôi với.Xin cám ơn rất nhiều

duongkhanhz

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bạn giúp mình các phương pháp và trình tự nghiệm thu các hạng mục xây lắp trong công trình giao thông và các quy trình mới nhất về nghiệm thu,có nhiều bài hướng dẫn nhưng đều có sự sai lệch,quy trình áp dụng lại cũ.Thực tế thi công ko giống như trong sách vở nữa,kinh nghiệm giám sát và thi công là vô cùng quý báu,bác nào có những kinh nghiệm như vậy giúp tôi với.Xin cám ơn rất nhiều
Bạn đọc tiêu chuẩn này đi, áp dụng vào thực tế cũng đơn giản thôi.
http://www.esnips.com/doc/e73ddb8b-1ec8-4d6b-baa9-082565f6a0e0/QD-41-2006-TCVN-371-nghiem-thu-CL

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
ta cứ phân giai đoạn nghiệm thu theo tiêu chuẩn nghiệm thu 371.. nghiệm thu chất lượng công trình. ở giai đoạn nào ta áp dụng tieu chuẩn nghiệm thu cho hạng mục và giai đoạn đó... ví dụ; ta nghiệm thu nền đường thì phải nghiệm thu từng lớp đắp theo tiêu chuẩnvề vật liệu,đắp độ đầm chặt,cao độ( chiều dày lớp đắp...
Bạn lưu ý về phạm vi áp dụng của tiêu chuẩn 371-2006: chỉ áp dụng cho công trình xây dựng dân dụng và công nghiệp thôi nhé!
Tham khảo trả lời của bộ xây dựng về áp dụng tiêu chuẩn nghiệm thu tại đây:http://giaxaydung.vn/diendan/bo-xay...938-cac-van-de-ve-nghiem-thu-2.html#post23666

Với công trình giao thông vẫn áp dụng quy định của Nghị định 209 và thêm các sửa đổi tại nghị định 49. Các hạng mục công trình áp dụng tiêu chuẩn ngành về thi công và nghiệm thu của hạng mục đó. Các bạn phải nghiên cứu đồng thời các quy định của các tiêu chuẩn để xây dựng trình tự nghiệm thu và nội dung nghiệm thu công việc cho phù hợp.

M

MrHienNo1

Guest
Bạn nên xem cái nghị định 209 CP và một số TCN là có thể áp dụng được.
1) Trình tự nghiệm thu các hạng mục căn cứ vào đâu:
Căn cứ vào trình tự thi công, biện pháp thi công, nội dung công việc
2)Quy trình nghiệm thu:
Áp dụng ND209 và TCN đi kèm theo cuốn Chỉ dẫn kỹ thuật của dự án.
3) Đúng là thực tế thi công không giống như sách vở. Nhưng sách vở là cái cốt lõi để ta nắm được trình tự thi công và ứng dụng kết hợp với thực tế.
Kinh nghiệm thi công = Nắm chắc BPTC + Kết hợp các công việc sao cho hiệu quả nhất tốn ít chi phí nhất.==> Làm nhiều ắt sẽ ngộ nhận ra điều đó.
- Điều đầu tiên trong thi công tôi muốn khuyên bạn là Hãy quan sát thật kỹ, dùng óc phân tích đánh giá: tại sao, để làm gì, làm như vậy có hợp lý không ?...
.... Xin các bạn cho lời khuyên tiếp....

leducthovn

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến rất bổ ích.Tôi muốn hỏi thêm 1 vài kinh nghiệm thực tế khi tham gia nghiệm thu cần lưu ý các điểm gì đặc biệt đối với công trình giao thông thiết kế mặt đường thảm BTN,móng đá... và đường BTXM.Các bác chỉ giáo giùm em

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới